PDA

View Full Version : IE8 - NSViet thử nghiệm và review

NSViet
20-03-2009, 07:25 PM
Như chúng ta đã biết. IE8 đã chính thức ra mắt người dùng vào hôm qua, 19/03/2009. NSViet cũng thử nghiệm và xin phép đưa đánh giá của bản thân.
Hệ điều hành thử nghiệm: Windows Server 2003, SP2 - Licensed.

Điều đầu tiên là việc tải IE. Rất đơn giản. Bạn chỉ cần VÀO ĐÂY (http://www.microsoft.com/windows/internet-explorer/default.aspx), website của M$ sẽ tự detect hệ thống của bạn để giúp bạn tải phiên bản IE phù hợp. Trước khi tải mình đã sợ không biết có phiên bản cho Windows Server chưa thì mình rất vui khi nhìn một câu thông báo Download Internet Explorer For Windows Server 2003.
16.08 Mb cũng không phải là quá lớn nhưng hiện nó đang có dung lượng lớn thứ 2 sau Safari (theo mình biết).

Quá trình cài đặt khá đơn giản và khá nhanh (nhanh hơn so với việc cài từ IE6 lên IE7).
Sau khi cài xong bạn phải restart máy. Lần chạy tiếp theo, bạn sẽ được IE bật thông báo trợ giúp tối ưu IE cho phù hợp với bạn và các website bạn truy cập. Mình thấy có 1 tính năng mới là SmartScreen Filter, một bộ lọc giúp bạn tránh đc các website nguy hiểm, các mã độc hại có thể gây ảnh hưởng đến máy tính của bạn.
Khi sử dụng. Tính năng InPrivate khá hay, giúp bạn lưu trữ các dữ liệu của bạn trong 1 phiên làm việc. Đặc biệt tính năng Accelerator giúp bạn có thể đưa đến cho bạn nhiều lựa chọn tuyệt vời và nhanh chóng hơn khi bấm chuột bôi đen một đoạn text nào đó (Các addon Accelerator này có thể tải thêm).

Tốc độ truy cập các website cũng đã cải thiện đáng kể. Mình thấy vào www.daoduytu.edu.vn có nhanh hơn. Nhưng không hiểu vì lý do gì, banner ở ngoài Trang chủ (http://www.daoduytu.edu.vn) của diễn đàn bị lệch hẳn đi.

Tính năng làm nổi bật tên miền cũng khá thú vị (tên miền sẽ được in màu đậm hơn so với các phần khác, bạn sẽ dễ nhận biết hơn. Các tab của cùng website cũng đc đánh cùng màu để dễ làm việc hơn (đây là tính năng mình rất thích ^^).

Ngoài ra, còn nhiều điều nữa. Mình chưa khám phá hết. Các bạn hãy thử sử dụng xem sao :D.