PDA

View Full Version : [Nhận xét] Những bài viết ở Box thể thao

Snow
31-03-2009, 09:09 PM
Sau một thời gian khá dài tham gia đọc và viết bài tại box thể thao
Em thấy rằng các mod cũng memb ở topic này hoạt động khá là sôi nổi
Nhưng có một vấn đề đáng phải chú ý đó là việc viết bài.
Viết bài ở box này thật ra là kiểu copy từ các trang báo về ...
Tình trạng này sẽ dẫn đến box Thể thao chẳng khác gì một tờ báo thu nhỏ mất
Mọi người nên xem xét lại.
Việc lấy dẫn chứng cũng như các bài viết trên báo là tốt
Nhưng hok nên quá lạm dụng nó !!! Chúng ta cần phải viết những bài viết thiết thực hơn, chứ hok phải là việc Copy rùi Paste.
Mọi người nên xem xét lại nhé !!!

chuduckhai
31-03-2009, 10:04 PM
mình không phải là người có chuyên môn cao về thể thao mình không nắm bắt được thông tin chính xác của các đội bóng... nếu mọi người có nói chuyện với nhau thì chỉ là tranh luận đôi chút thôi chứ làm sao nói về chuyên môn hay thông tin về đội hình của mỗi đội bóng trước khi ra sân được nên việc cop từ các trang khác là điều không xấu mà là điều nên làm để tiện cho những ai yêu thích thể thao và để họ đỡ mất công tìm ở các trang khác :D

kẻ xấu
31-03-2009, 10:12 PM
Mà việc cop chỉ là 1 phần nhỏ thôi !
ví dụ Top nói về MU : thì chỉ cop Thông tin của MU thôi, Đâu có phải cop cả đâu em, anh nghĩ như thế. Tra cứu về đội MU qua tháng năm sẽ rất dễ dàng !

haminhvan
06-04-2009, 03:58 PM
Sau một thời gian khá dài tham gia đọc và viết bài tại box thể thao
Em thấy rằng các mod cũng memb ở topic này hoạt động khá là sôi nổi
Nhưng có một vấn đề đáng phải chú ý đó là việc viết bài.
Viết bài ở box này thật ra là kiểu copy từ các trang báo về ...
Tình trạng này sẽ dẫn đến box Thể thao chẳng khác gì một tờ báo thu nhỏ mất
Mọi người nên xem xét lại.
Việc lấy dẫn chứng cũng như các bài viết trên báo là tốt
Nhưng hok nên quá lạm dụng nó !!! Chúng ta cần phải viết những bài viết thiết thực hơn, chứ hok phải là việc Copy rùi Paste.
Mọi người nên xem xét lại nhé !!!

ĐÚng là toàn bài copy. Những bài viết có giá trị do mem tự viết thật sự là rất ít (nói quách ra là KO CÓ)
Em nghĩ là BQT nên xem xét lại

sheva_tiamo
06-04-2009, 04:07 PM
ĐÚng là toàn bài copy. Những bài viết có giá trị do mem tự viết thật sự là rất ít (nói quách ra là KO CÓ)

Em nghĩ là chị nên vào Box thể thao nhiều hơn nữa để đính chính thông tin mà mình vừa nói.
Quả thật là trong box này có tình trạng Copy Paste , nhưng đó cũng chỉ là 1 phần nhỏ trong tất cả các bài viết của Box. Nếu là người hoạt động nhiều trong box chắc chắn chị phải thấy có những bài viết rất chất lượng của các thành viên như anh Shev, anh Khải , hay anh giamdoc. Thể thao đòi hỏi phải cập nhật thông tin nên em thấy việc Copy Paste không đáng lên án như mọi người nói.
Với tư cách là người quản lí Box thể thao , em cũng đã nhắc nhở mọi người nên hạn chế 1 cách tối đa nhưng bài viết mang tính chất sao chép như trên .Chính vì thế , những ai mong chờ về 1 sự đổi mới của Box thể thao như Khang hay chị HaMinh có thể hài lòng

hrockvn
06-04-2009, 04:11 PM
Thể thao nó cũng có khá nhiều tin tức và update khá nhiều. Copy cũng đc, nhưng hạn chế và khi copy thì nên Quote và ghi nguồn. Anh là anh cực ghét cái kiểu ko ghi nguồn.
Dù sao, nên cố gắng tự biên soạn tin và tìm kiếm nguồn tin khác nữa (ví dụ: Dịch bài, trao đổi với bạn bè để có tin, hay post các bài về các môn thể thao khác, hướng dẫn chơi môn gì đó, luật cầu lông, bóng bàn, ...) Bao nhiêu thứ có thể làm. Anh thấy rất đơn giản. Vấn đề là có nhiệt tình và nghiêm túc hay ko thôi.

haminhvan
06-04-2009, 04:15 PM
Về phần dịch bài thì ngày trc', khi chả với trang arsenal, có nghe nhóc này kể là nó thường xuyên dịch các tin bóng đá từ nước ngoài cho 4rum (con bé này làm MOD hay SMOD ở 1 4rum thể thao nào đó - em ko rõ)
Mod của box thể thao là Red và sheva
Riêng red thì nó ko biết tiếng anh đâu anh ạ

sheva_tiamo
06-04-2009, 04:35 PM
Thể thao nó cũng có khá nhiều tin tức và update khá nhiều. Copy cũng đc, nhưng hạn chế và khi copy thì nên Quote và ghi nguồn. Anh là anh cực ghét cái kiểu ko ghi nguồn.
Dù sao, nên cố gắng tự biên soạn tin và tìm kiếm nguồn tin khác nữa (ví dụ: Dịch bài, trao đổi với bạn bè để có tin, hay post các bài về các môn thể thao khác, hướng dẫn chơi môn gì đó, luật cầu lông, bóng bàn, ...) Bao nhiêu thứ có thể làm. Anh thấy rất đơn giản. Vấn đề là có nhiệt tình và nghiêm túc hay ko thôi.

Cái này thì anh khong lo , tất cả các thông tin được Copy từ các trang báo đều ghi rõ nguồn, nếu không em sẽ lập tức cảnh cáo hoặc xoá bài

giamdocb12
06-04-2009, 10:12 PM

Ko có ư. vào xem lại đi. mắt để đi đâu đấy, hay là bị mù rồi;)). cả topic chắc lướt qua đc 1,2 trang, rồi bày đặt vào đây xí xớn. Ảo=))
đây là box thể thao, nhưng thử hỏi trong chúng ta đc bao nhiêu người có khả năng phân tích , bình luận như những người làm thể thao chuyên nghiệp??? Chẳng lẽ cứ để cái box thể thao chả có 1 tí thông tin nào, mem nào vào viết cũng chỉ lèo tèo vài câu :" ôi, MU hôm nay thắng rồi", hay là"Arsenal đá hay quá" là xong 1 bài viết sao???? nếu thế thì giải tán luôn cái box này đi, để làm gì:XD:
trước mỗi trận , nếu có đầy đủ thông tin về cầu thủ , về trận đấu thì có phải hay hơn ko:knife:

chuduckhai
07-04-2009, 09:14 AM
đúng rồi anh ủng hộ ý kiến của chú đốc chúng ta không phải là các nhà bình luận thể thao chuyên nghiệp nên việc cop bài của các chuyên gia về thông tin về thể thao là chấp nhận được

sheva_tiamo
07-04-2009, 03:14 PM
Chuẩn đấy mới là những thông tin chính xác và có tính thời sự cao............................

vitaminb12
07-04-2009, 07:52 PM
ko ai cấm copy cả
Nhưng khi copy các đồng chí làm ơn thêm vào đó cái khung trích dẫn :| Mà tối thiểu quên ko có khung trích dẫn thì cũng phải có cái nguồn bài viết :|
Copy rồi để đó thì chẳng qua là spam chứ gì nữa (:|

giamdocb12
07-04-2009, 09:39 PM
ko ai cấm copy cả
Nhưng khi copy các đồng chí làm ơn thêm vào đó cái khung trích dẫn :| Mà tối thiểu quên ko có khung trích dẫn thì cũng phải có cái nguồn bài viết :|
Copy rồi để đó thì chẳng qua là spam chứ gì nữa (:|

tôi thấy ở box này là lúc nào cũng có nguồn đấy, hơn đứt các box khác:hi:

chuduckhai
07-04-2009, 10:19 PM
đúng rồi các box khác post ko nguồn đầy ra kìa box này quá ổn về đoạn nguồn mà 1 số bài viết của các member có chất lượng cũng được đấy chứ

Mr.J3enKute !!
07-04-2009, 11:17 PM
chuẩn rồi ! box thể thao là 1 post có chất lượng ! riêng cái công ng` ta search tìm bài copy-paste cũng đáng đc khen thưởng rồi ! đã ko copy- paste đc , ng` ta làm thay cho......còn bày đặt vặt vẹo ?????????

Candy
08-04-2009, 07:06 AM
cái chính ở đây là thói quen. mọi người quen ăn sẵn rồi, chỉ việc vào mấy trang báo điện tử rồi copy-paste vào diễn đàn. vậy khác j biến diễn đàn thành một nơi tập hợp tin tức thể thao nhặt nhạnh trên các web khác. chúng ta nên viết bài, ít copy (ko ai cấm copy cả)

sheva_tiamo
08-04-2009, 03:58 PM
Riêng em , thì hầu như không bao h đi Copy cả , em thik tự viết hơn . Và cũng xin đươc nói luôn trong box thể thao , số lượng bài Copy cũng chỉ chiếm 1 phần nhỏ thôi, còn đa số là thành viên tự viết
Nếu có thể mơì mọi người tới Box thể thao để kiểm tra

chuduckhai
08-04-2009, 05:39 PM
hix tự viết cũng được thôi nhưng cũng phải đi đọc của trang khác rồi mới viết được mà còn nếu không đọc thì chỉ nói linh tinh thôi :))

Mr.J3enKute !!
09-04-2009, 12:21 AM
hix tự viết cũng được thôi nhưng cũng phải đi đọc của trang khác rồi mới viết được mà còn nếu không đọc thì chỉ nói linh tinh thôi :))

hahaha......mày nói chuẩn đấy Loi ạk......đúng ý tao......:)) :))

Snow
09-04-2009, 01:33 AM
Sao mọi người toàn nghĩ sai lệch vấn đề nhỉ ...
Đây chỉ là góp ý nho nhỏ thôi
Cái nhắc nhở thì mọi người hok để ý
đằng này lại cứ nghĩ bọn em nói này nói nọ ...
Chán quá !!! Mọi người hãy xem lại những gì đã làm đi ... Một phút suy nghĩ nữa ... rùi làm gì thì làm...

blue_horizon
09-04-2009, 09:27 AM
Ko có ư. vào xem lại đi. mắt để đi đâu đấy, hay là bị mù rồi;)). cả topic chắc lướt qua đc 1,2 trang, rồi bày đặt vào đây xí xớn. Ảo=))
đây là box thể thao, nhưng thử hỏi trong chúng ta đc bao nhiêu người có khả năng phân tích , bình luận như những người làm thể thao chuyên nghiệp??? Chẳng lẽ cứ để cái box thể thao chả có 1 tí thông tin nào, mem nào vào viết cũng chỉ lèo tèo vài câu :" ôi, MU hôm nay thắng rồi", hay là"Arsenal đá hay quá" là xong 1 bài viết sao???? nếu thế thì giải tán luôn cái box này đi, để làm gì:XD:
trước mỗi trận , nếu có đầy đủ thông tin về cầu thủ , về trận đấu thì có phải hay hơn ko:knife:

Đồng ý với ý kiến này. Theo tớ thì vẫn có thể copy-paste, tất nhiên là không lạm dụng quá nhiều. Nhưng không chỉ dừng lại ở việc copy mà người viết có thể đưa ra ý kiến bình luận của cá nhân mình, bên cạnh đó quote nhưng lời bình luận hay vào bài viết, như thế sẽ làm cho bài viết có giá trị hơn, người đọc có hứng thú hơn. Box thể thao thì tớ ít vào nhưng có thể nhận thấy là số lượng mem tham gia thảo luận rất đông, và bài viết khá nhiều.