PDA

View Full Version : chúng ta còn bặp bố mẹ mình bao nhiêu lần nữa .. ???

aries_thl
01-04-2009, 06:29 PM
http://images.timnhanh.com/photo/pictures/20080314/tolamxn/source/183636_my_happy_family__by_g_rougeholicdoll.jpg
Đêm qua, tắt TV xong lên giường nằm đọc sách nhưng chẳng vào. Bật điện thoại nghe FM, tình cờ nghe được một câu chuyện khiến ta giật mình tự hỏi: Đời này ta sẽ còn gặp bố mẹ mình bao nhiêu lần nữa?

Có người mỗi năm chỉ về thăm bố mẹ được một lần. Nếu bố mẹ còn sống được 20 năm nữa thì họ cũng chỉ được gặp 20 lần. Nhưng với nhiều người, bố mẹ có thể còn sống trên đời này khoảng 10 năm nữa thôi, vậy là chỉ còn 10 lần gặp mặt bố mẹ. Khoảng thời gian bố mẹ còn trên đời này của mỗi người có thể ngắn hơn nữa; chắc có người trong chúng ta không dám nghĩ tiếp!

Chủ đề mà chương trình phát thanh đưa ra trò chuyện cùng thính giả xoay quanh câu chuyện của một chàng trai từ miền quê tới thành phố xa xôi lập nghiệp. Sau khi học xong, anh ở lại thành phố và bắt đầu đi làm. Rồi thời gian trôi đi; 5 năm liền anh không về quê thăm bố mẹ được một lần.

Mới đây, anh đón được bố mẹ mình đến sống cùng mình ở thành phố thì không lâu sau, người mẹ được phát hiện là bị ung thư giai đoạn cuối. Theo lời bác sĩ, thời gian cho mẹ anh chỉ còn khoảng 1 năm, và khoảng thời gian đó đang từ từ ngắn lại khi mỗi ngày trôi qua...

Giờ đây, ngoài lúc đi làm, anh dành tất cả thời gian còn lại để ở bên mẹ mình. Anh nhớ lại tất cả những gì mà bố mẹ đã dành cho anh từ thuở ấu thơ và nhận ra rằng mình thật có lỗi với bố mẹ. Lúc này, anh mới thấy được sự quý giá của những khoảnh khắc được ở bên bố mẹ mình.

Xã hội không ngừng phát triển, cuộc sống ngày càng nhiều áp lực. Mỗi người đều mải lo cho sự nghiệp và cuộc sống bề bộn của mình: Bàn chuyện làm ăn, tìm kiếm cơ hội, quan hệ xã hội, thù tiếp khách khứa bạn bè, rồi học thêm cái này cái kia... Nhiều người ở xa quê, mỗi năm chỉ về thăm bố mẹ được một vài lần. Nhưng cũng có người sống gần bố mẹ ngay trong cùng một thành phố mà cũng chẳng có thời gian tới thăm bố mẹ được vài lần trong năm.

Chúng ta có thực sự là bận đến mức không còn thời gian để giành cho bố mẹ mình không? Có phải như thế thật không nhỉ?

Nhớ có lần bạn tôi cũng đã hỏi: "Mỗi năm anh về thăm bố mẹ được mấy lần?". Nhưng lúc đó tôi cũng không để tâm, chỉ trả lời là "hai, ba lần gì đó" rồi chẳng nghĩ ngợi gì nữa. Mới đây thôi, ngồi trò chuyện cùng anh giám đốc công ty, anh ấy bảo "các cụ cứ thích tất cả các con ở loanh quanh đâu đấy không xa nhà mình để khi muốn là gặp được ngay mới thoả". Tôi nghe xong cũng cười đồng ý rồi chẳng nghĩ ngợi gì nữa.

Lúc trước tôi chẳng hiểu sao cứ mỗi dịp có một trong 3 anh em về thăm nhà là y như rằng, mẹ tôi lại hỏi sao cả mấy đứa không cùng về, hay là "chúng nó bận việc không về được à?". Tôi chỉ cười mẹ tôi sao hay "thắc mắc" vậy, rồi cũng chẳng nghĩ ngợi gì nữa...
<Theo Blog của dinhkhoa >

Tôi đã đọc và suy ngẫm khá nhiều...
Có những ng đọc xong sẽ cho là quan trọng hóa vấn đề nhưng có lẽ do họ được ở bên bố mẹ mình nhiều nên chưa cảm nhận được sự thiếu thốn đáng sợ ấy.
Tôi nhớ lại hình ảnh của mình năm thứ nhất, và 3 năm rồi tôi vẫn ko thể rũ bỏ cảm giác ấy .. Đó là cảm giác vào mỗi buổi chiều khi mọi ng đều về nhà quây quần bên nhau, cám giác trống trải vô cùng , muốn được gọi dục về ăn cơm, muốn được cùng bố mẹ xem TV và xem phim rồi bàn tán , đó đơn giản là hạnh phúc, rất giản dị nhưng liệu với cuộc đời sinh viên này tôi có được bao nhiêu lần như thế?..
Tôi nghi đến những người bạn của tôi, có ng 1 năm về 1 , 2 lần , có khi do quá khó khăn và xa xôi họ chọn giải pháp ở lại vào những kì nghỉ để kiếm thêm tiền. Vậy họ sẽ cảm thấy thế nào sau bao lâu trở về thấy mái tóc nhuốm màu của bố mẹ,?? Bao nhiêu ngày tháng xa nhà đã bao giờ bạn nghĩ đến bố mẹ mình cũng mong ngóng mình về đến mỏi mòn , hay chỉ được vài lần nhớ đến bố mẹ mình khi bệnh viêm màng túi phát tác... Đừng bật cười nhưng trong xã hội này dường như chuyện này không hiếm.
Lại nghĩ đến những ng bạn ở trong TP HN, họ ở ngay bên bố mẹ mình , và mơ ước của họ là đi thật xa để tự do. Không ai trách điều đó bởi cái có trong tầm tay thì mấy ai cảm thấy thèm muốn nữa đâu. Nên họ dường như quen với việc hưởng thụ sự chăm sóc của bố mẹ mà hình như chưa bao h nhìn lại bố mẹ mình , có những cô cậu ham chơi đi chơi đến 1, 2h sáng về nhà thấy mẹ ngồi chờ mắng , khó chịu nhăn mặt => muốn dạt nhà đi ngay lập tức, nhưng ko nghĩ rằng khi mình vui chơi mẹ mình đang chong mắt nhìn đồng hồ và lo lắng, có tốn thời gian tới mức gọi 1 cuộc điện thoại nói với mẹ đừng lo , con sẽ cẩn thận , mẹ ngủ sớm đi .
như thế sẽ chẳng có chuyện mà nói nữa rồi phải không...

viết chỉ để viết và chỉ đề mọi ng đọc .. không mong có ai đó vì thế mà cảm động...
nhưng viết xong quyết định cuối tuần này về nhà ngay lập tức..
nhớ..
-----------------------------------------
mãi mới post được , ko hiểu tại sao nữa, mệt quá là mệt ....
:((

Snow
01-04-2009, 06:32 PM
Giờ mình vẫn đang được ở bên bố mẹ, 1 năm 2 năm, ... nhưng rồi mình sẽ phải đi
đi để tự lo cho cuộc sống bản thân của mình, bố mẹ có thể che chở nhưng hok phải là cả cuộc đời con nguời mình ...
---------------------------------
Mong rằng mọi người hãy suy nghĩ ... suy nghĩ nhiều hơn từ bài viết này ... !!!

aries_thl
01-04-2009, 06:36 PM
rồi em sẽ hiểu cảm giác đó thôi... một ngày nào đó khi đi học xa nhà , mệt mỏi và thèm bát cơm mẹ nấu chứ ko phải mì gói .. :D

thực ra vì cuộc sống ai cũng sẽ như thế , ngay cả bố mẹ mình cũng đâu chu toàn với ông bà mình ... Cuộc sống là thế nhưng chỉ muốn hiện tại ai còn có bố mẹ ở bên hãy suy nghĩ 1 chút thôi..

Hyt.b3
01-04-2009, 06:37 PM
Nếu tính thời gian đối với ông bà thỳ có lẽ còn quá ngắn...............
.............mỗi năm cháu về được 2 dịp...........tết và hè.............
thế nhưng những mùa hè gần đây.........mải mê với những sở thých về thể thao mới lạ......thých đọc những quyển sách hay lạ............đã không dành nhiều thời gian để trở về bên ông bà.............
Liệu phải chăng còn quá ít lần để gặp ông bà.................
............Đọc bài viết này....e cũng suy nghĩ nhìu hơn.........và có lẽ nếu chủ nhật này mẹ rủ về thỳ sẽ đồng ý về quê ngay....hok lí do này nọ nữa............
Có lẽ phải send bài này cho a jai thoy.........cũng học đại học năm 3.....nhưng bây h cũng ít về nhà quá..........tết về vài hôm......hè về vài bữa...........

Snow
01-04-2009, 06:39 PM
chẳng phải sau này đi xa đâu chị ạ
nhà em buôn bán ... hjx bố thì hay đi làm xa
uớc mơ có một bữa cơm có cả gia đình sum họp nhìn có vẻ đơn giản nhưng đối với em cũng rất khó ...
Khi mình đi ngủ bố mẹ chưa về ... khi mình đi học bố mẹ chưa dậy ...
mong rằng tất cả mọi người hãy suy nghĩ khi bố mẹ vẫn ở bên chăm lo cho mình

aries_thl
01-04-2009, 06:42 PM
uhmm
chị vui vì ai đọc bài này cũng đều nhớ về gia đinh của mình..
e gửi cho anh em đi, chú thích là chị viết đoạn cuối nhà :)) ...
hjhj
-----------------------------------------
@. B3 _heart:.. vậy hôm nào e rủ bố mẹ nấu ăn cuối tuàn đi., ko thì đi ăn nhà hàng 1 bữa .. :D..
chị nói thiệt đó , ko đùa naz ^^!

Snow
01-04-2009, 06:43 PM
ngay khi đang viết bài này em cũng đang nghĩ tới gia đình đây ...
6h40p cái giờ mà có lẽ những đứa học sinh như em đang ở nhà ... cùng bố mẹ ăn cơm, nói chuyện, ... thì em vẫn đang ở hàng net...
hjx có về nhà cũng chẳng có ai ... bố đi vắng mẹ chưa về , đứa em trai thì ăn cơm nhà dì ...
Tự nhiên thấy tủi thân quá :fallout::fallout::fallout:

aries_thl
01-04-2009, 06:45 PM
@ B3: đừng bùn nữa , thông cảm cho bố mẹ 1 chút sẽ thấy bố mẹ làm cũng chỉ vì lo cho cuộc sống của mình thôi .
^^! bùn thì ngồi buôn với chị nè :D

Snow
01-04-2009, 06:48 PM
Cảm ơn bài viết, cảm ơn những dòng tâm sự của chị
nó giúp em nhận ra rằng mình vẫn là đứa con hư ...
chưa khi nào em nghĩ cho bố cho mẹ ... mà chỉ biết bản thân mình ...
Hjx thank chị aries_thl rất nhiều

aries_thl
01-04-2009, 06:50 PM
em biết nghĩ thế thì còn ngoan chán đáy :D
chưa nghĩ thì bj h ta nghĩ
em nhỷ . hjhj
gọi chị là holj đi, đó là njkname của chị :D

Snow
01-04-2009, 06:53 PM
em biết nghĩ thế thì còn ngoan chán đáy
chưa nghĩ thì bj h ta nghĩ
em nhỷ . hjhj
gọi chị là holj đi, đó là njkname của chị

hjx hjx càng nghĩ càng thấy xấu hổ
nhưng hok bao giờ là muộn nếu ta muốn quay đầu lại
... em sẽ nói với bố, mẹ tổ chức một buổi ăn tối hay đi đâu đó với cả gia đình
Chị Holj tuần này cũng về thăm bố mẹ đi nhé !!!

chúng ta còn bặp bố mẹ mình bao nhiêu lần nữa .. ???
Câu nói khiến bất kể ai cũng phải suy nghĩ đấy

Hyt.b3
01-04-2009, 06:54 PM
ngay khi đang viết bài này em cũng đang nghĩ tới gia đình đây ...
6h40p cái giờ mà có lẽ những đứa học sinh như em đang ở nhà ... cùng bố mẹ ăn cơm, nói chuyện, ... thì em vẫn đang ở hàng net...
hjx có về nhà cũng chẳng có ai ... bố đi vắng mẹ chưa về , đứa em trai thì ăn cơm nhà dì ...
Tự nhiên thấy tủi thân quá :fallout::fallout::fallout:

Có lẽ hơi giống ta.............mặc dù ta đang ở nhà.................nhưng mà cũng là 1 mình.............
hjx..........Nhưng vẫn thật may mắn vì đến tối đi học về lại được gặp và trò chuyện.......và xem cả bộ phim những nàng công chúa nổi tiếng với bố mẹ...........
Dù thời gian gặp bố mẹ chỉ là buổi tối sau khoảng 9h. nhưng có lẽ vẫn còn hạnh phúc chán........
....như 1 số bạn mình.........đi học xa nhà........luôn cảm giác tủi thân mỗi lần học thêm về thấy bố mẹ bạn đến đón các bạn......còn m thỳ lủi thủi về:fallout::fallout::fallout:

aries_thl
01-04-2009, 06:55 PM
thứ 6 này chị về mà,
tháng nào chị cũng về 1 lần, ăn được 2 bữa cơm rồi xách túi đi HN , nhưng ko về thấy nhớ ko chịu được
lần này được nghỉ 4 ngày liền , thjk ơi là thích :D

Snow
01-04-2009, 06:58 PM
Có lẽ hơi giống ta.............mặc dù ta đang ở nhà.................nhưng mà cũng là 1 mình.............
hjx..........Nhưng vẫn thật may mắn vì đến tối đi học về lại được gặp và trò chuyện.......và xem cả bộ phim những nàng công chúa nổi tiếng với bố mẹ...........
Dù thời gian gặp bố mẹ chỉ là buổi tối sau khoảng 9h. nhưng có lẽ vẫn còn hạnh phúc chán........
....như 1 số bạn mình.........đi học xa nhà........luôn cảm giác tủi thân mỗi lần học thêm về thấy bố mẹ bạn đến đón các bạn......còn m thỳ lủi thủi về:fallout::fallout::fallout:

cái cảm giác lủi thủi về một mình ... hjx hjx mình cũng đã từng trải qua rất nhiều !!!
Là thằng con trai 16t đầu ... nhưng những lúc ấy mình cũng muốn đc xà vào lòng mẹ để khóc như khi lên 2 lên 3... Hạnh phúc biết bao

---------------------
Chúc chị có 4 ngày sắp tới sẽ là những ngày vui vẻ của chị bên gia đinh ..

aries_thl
01-04-2009, 06:58 PM
em còn được thế chứ chị thì sao ..
bj h chị đang ngồi trong phòng
cách bố mẹ 150km đây
nghe nhạc ăn sanwich nhưng cái j cũng 1 mình
ăn cũng ko thấy ngon như ở nhà .. :(

He0pr0_B7
02-04-2009, 03:11 PM
Ừm !!!!!!!!
Em hơi bị giật mình khi đọc câu hỏi này !!!!!!!!!!!
Lâu nay em ghét về nhà !!! Muốn ở ngoài thật nhiều đỡ phải chạm mặt bố mẹ !!!!
Chỉ mong thời gian trôi nhanh để mà đi học ĐH....!!!!!!!!!!!!!!
Em thjk ở nhà 1 mình.....!!!!!!!!
Mọi ng` không biết là từ khi lớn 1 chút, chưa bao h em thấy nhớ mẹ khi mà mẹ đi xa cả chục ngày....!
Cái lúc em đang ngồi viết những dòng này là khi bố mẹ đi làm hết....!!!
Hầu như ngày nào cũng thế...!!!!
3 ng trong nhà chỉ chạm mặt nhau lúc ăn cơm và xem thời sự....!!!!!
Hiếm khi cả 3 ng ở nhà cùng 1 buổi..............!!!!!!!!!!!!!!!!
---------------
Chị em nói chị muốn làm ngoài HN cũng 1 phần vì không hợp tính mẹ em....!!!!!!!
Đc !!! Gửi cho chị ý bài này...!!!!!!!!!!

kẻ xấu
02-04-2009, 03:27 PM
Thật sự có những lúc thấy rất khó chịu với cách cấm này, ngăn nọ của bố, ko đồng tình với tính lải nhải của mẹ và muốn đi đâu một nơi thật xa để ko phải gặp họ nữa. Nhất là với những đứa ở tầm cấp III và ngổ ngáo như mình !
Trước khi đọc bài này, mà nghe đến câu hỏi thật sự em cũng chẳng hề nghĩ ngợi gì tới đâu, còn mong muốn thời gian trôi nhanh để được sống tự lập với ý thích và nhu cầu của mình !
Nhưng sau khi đọc bài này bỗng dưng em thấy : lời nói của bố thật đúng, dòng lải nhải của mẹ chẳng hề sai tí nào cả. Hiện tại đối với em Số lần gặp bố mẹ chẳng nghĩa lí gì cả, vì em đang được sống cùng bố mẹ. Nhưng nếu đặt mình vào anh Chàng 5 năm ko về thăm bố mẹ thì thấy nao lòng !
Ông nội em cũng đang bị ung thư, cả nhà em cũng đã chuẩn bị tâm lí hết cả rồi. Bỗng nhiên một hôm bố em nói thế này mà em nghe cũng thấy buồn : " Ông vất vả nuôi 5 đứa con, bây h nằm đó mà chẳng đứa nào giúp được cái gì. " Và số lần của bố em gặp ông chỉ đếm trên đầu ngón tay nữa thôi !

animexxx
02-04-2009, 03:38 PM
Mọi ng` không biết là từ khi lớn 1 chút, chưa bao h em thấy nhớ mẹ khi mà mẹ đi xa cả chục ngày....!

aries_thl
02-04-2009, 04:57 PM
holj rất vui khi các e đều nghĩ như chj
trước đây chị cũng thế , chỉ muốn đi thật nhanh khỏi nhà ,
dj học để tự lập
nhưng rồi có tự lập được ko nếu ko có đồng lương còm cõi của cha mẹ chắt bóp gửi cho con cái.
dù cho nhà bạn có nhiều tiền của đến mức nào thì tất cả cũng là công sức bố mẹ vắt ra để lại cho mìh mà thôi.
hhe :D
bj h thì việc của mình ko phải là ngồi mà buồn nữa mà phải làm gì đi chứ
thí dụ bạn nào đang ở nhà thì chiều nay rủ rê bố mẹ làm bữa lẩu cho nó ấm áp
bạn nào xa nhà thì mai nghỉ giỗ tổ rùi..
chuẩn bị về đi naz
iu mọi ng lém lém ý
:X :D

Mr.J3enKute !!
02-04-2009, 06:08 PM
bài viết này hay quá....thật ý nghĩa :x :x
ngày xưa mình cũng ghét bố mẹ lắm vì bố me luôn kèm cặp,nhắc nhở,có khi còn theo dõi mình nữa,nghĩ mà tức lộn ruột :">....nhưng bây h : khi đã lớn hơn đc 1 chút mới thấy những tình cảm của bố mẹ dành cho mình thật đáng cao quý và trân trọng.Khi ở nhà đứa nào cũng muốn nhanh2 mà té để sống tự do cho thoải mái thích làm gì thì làm,nhưng lúc đã đi đc rồi thì nhớ....bố mẹ ko sao kể đc :(( :((.Đọc bài viết trên dường như thấy mình ko còn đc gần bố me bao nhiêu nữa rồi....buồn quá :(( :((
P/s : cảm ơn bài biết của chị Aries_thl :)

He0pr0_B7
03-04-2009, 02:47 PM
Ở nhà bị mẹ chửi suốt....!!!!!!!!
Nhưng không biết khi đi học xa mình có những câu chửi của mẹ không nhỉ ?!!!!!!!!!
Bố ít nói hơn nhưng dạo này cũng ..... có thiên hướng như mẹ !!!!!!
Đau đầu quá.....!!!!!!!!!!
------------------------------------
Tính xem...!!! Pà chị năm về đc 6, 7 lần gì đó nếu tính cả những lần bột phát.....!!!!!
A !!! Chứ 4 năm chỉ gặp bố mẹ đc gần 30 lần.....!!!!
Rùi 2 năm nữa pà í lấy chồng....!!!!!!!!!!
Ô tề.....!!!!!!!
Mình biết tại sao bố mẹ muốn mình học trg gần nhà........!!!!!!! Chẹp !!!!!!!!!!

Ơ !!! Trùng cảm xúc vs 1 ai đó ư :hmm:?!!!!!!!!!!!!

aries_thl
07-04-2009, 12:26 AM
lâu lâu vào thấy mý nhóc nói chuyện này thấy vui khi post bài này quá
chị vừa về nhà xong
sáng nay ra lại mún về
hứt hứt :((

chuduckhai
07-04-2009, 09:03 AM
lâu lâu vào thấy mý nhóc nói chuyện này thấy vui khi post bài này quá
chị vừa về nhà xong
sáng nay ra lại mún về
hứt hứt :((

hix hix chị giống em quá sáng nay em cũng vừa mới ra :( hix nhớ nhà :( đi xe thì vừa đông vừa mệt :((

blue_horizon
07-04-2009, 10:08 AM
Hức, em cũng vừa về nhà xong, muốn ở lại khủng khiếp. Ở nhà được bố mẹ quan tâm hết mức luôn ^^, thấy mình như con nít í. 3 tuần nữa mới được về, rõ lâu í nhưng cố gắng :D
@Heo: Đi là để đem về mà em :D