PDA

View Full Version : [Góp ý] Về vấn đề tổ chức offline và box tiệc tùng - offline

Candy
02-04-2009, 02:33 PM
Có vài góp ý nho nhỏ, ko biết các bạn nghĩ gì:

Vấn đề này hẳn ai cũng nghĩ đơn giản, chỉ cần tìm một địa điểm ăn chơi rồi đi hát hò (như mọi lần). Nhưng mọi người sẽ cảm thấy chán sau vài lần đi off. Tại sao ta không thu gom ý kiến của tất cả mọi người lại rồi lập 1 topic thăm dò theo các ý kiến đó, thay vì BTC đưa ra các bản kế hoạch rồi cho mem bình chọn??? Như vậy mem có thể chủ động hơn và nhiệt tình hơn trong khâu tổ chức.
Ngày trước mình để box Tiệc tùng - offline trong box thông báo là để nhắc mọi người rằng: offline thì chỉ người có thẩm quyền (admin) đứng ra tổ chức. Chỉ có admin mới có quyền tổ chức offline chính thức mang danh nghĩa forum. Còn các mem cũng như các mod đứng ra tổ chức thì không được coi là offline của diễn đàn. Chính vì vậy, các mod không có quyền gửi bài mới trong box thông báo, và cũng không được viết bài từ box mình quản lí sau đó move sang box tiệc tùng - offline. Nhắc lại: chỉ có admin mới có quyền tổ chức offline chính thức mang danh diễn đàn và được post vào box TTOL. Còn các mod, mem muốn tự đứng ra tổ chức thì phải post bài sang box khác (trừ khi có văn bản uỷ quyền của admin về buổi off đó). Nếu không thì move box TTOL sang box thư giãn giải trí

Cái nữa là tổ chức offline nhằm làm gì??? Chỉ đơn giản là ăn chơi thôi ư??? Chỉ có thế thì không thiết thực. Mang danh nghĩa là web trường mà chỉ có ăn chơi thì cũng không hay chút nào. Ta nên thay đổi nội dung các buổi offline lâu nay thành những buổi offline có ý nghĩa hơn: như việc đi thăm làng SOS, về nhà một mem nào đó có hoàn cảnh 1 chút,... để thể hiện học sinh trường Đào Duy Từ chúng ta là những con người không chỉ ăn và chơi, mà chúng ta còn biết làm nhiều việc khác nữa.
Hi vọng những góp ý này được mọi người để ý đến. Có chỗ nào thắc mắc cũng như góp ý về vấn đề này vui lòng post ngay tại đây.

Chân thành cảm ơn vì đã đọc bài viết :|

kẻ xấu
02-04-2009, 02:39 PM
Lần off mùng 4 tết là do anh hảo bảo tau tổ chức.
Còn lần nay thì chẳng ai bảo ! Tự nhiên viết bản kế hoạch đâm ra vô duyên !Thế thì top kia stop cái đã !Để xem tình hình đã !
Các buổi offline là do nguyện vọng của anh em trong 4rum muốn ăn chơi thôi. Còn muốn có hoạt động rõ ràng, mục đích, và có ý nghĩa thì phải do các bác cấp trên tổ chức thôi ! Thế nhưng tổ chức cho anh em đi chơi thì có gì là sai nào ?

bakit_b1
02-04-2009, 02:42 PM
mấy anh admin ít ở TH nên rất khó tổ chức các buổi off như thế này :|
em nghĩ nên cử ra 1 người phụ trách việc off thỳ hay hơn

He0pr0_B7
02-04-2009, 02:46 PM
Hừm !!!! Lời anh Hùng nói cũng có lý !!!!!!!
Nhưng mà cái quy định về TTOL nó nằm ở đâu nhỉ ?!!!!!!
Dù sao anh Vũ cũng chỉ muốn tổ chức họp mặt anh em cho có zui thôi !!! Xuất phát từ ý tốt mà !!!!!!!!
Với lại các anh Admin bận bn việc, làm sao tổ chức đc..........!!!!!!!!!!!
Theo lời anh Hùng thì có lẽ nên thay đổi mục đích ban đầu của buổi Off sắp tới lại nhỉ ?!!!!!
Sao cũng đc !!!!!!!! Thuận tiện thì em đi hết :blush:!!!!!!!!

kẻ xấu
02-04-2009, 02:55 PM
Hừm !!!! Lời anh Hùng nói cũng có lý !!!!!!!
Nhưng mà cái quy định về TTOL nó nằm ở đâu nhỉ ?!!!!!!
Dù sao anh Vũ cũng chỉ muốn tổ chức họp mặt anh em cho có zui thôi !!! Xuất phát từ ý tốt mà !!!!!!!!
Với lại các anh Admin bận bn việc, làm sao tổ chức đc..........!!!!!!!!!!!
Theo lời anh Hùng thì có lẽ nên thay đổi mục đích ban đầu của buổi Off sắp tới lại nhỉ ?!!!!!
Sao cũng đc !!!!!!!! Thuận tiện thì em đi hết :blush:!!!!!!!!

Anh chẳng có ý tốt để mà xuất phát ! Anh tổ chức đơn giản vì do nhu cầu của anh thích chơi bời !
Còn mấy cái cuộc tổ chức có các hoạt động rõ ràng, có mục đích hay là có ý nghĩa thì anh cũng có thể làm được nhưng chắc sẽ ko tốt như anh tự làm ! Nhưng cũng phải có chỉ thị rõ ràng từ trên xuống ! Lâu nay vẫn tổ chức offline thế nào thì anh làm thế ấy !
Nhưng có lẽ diễn đàn trường mình nên có những hoạt động ý nghĩa hơn như bạn hùng nói thật !

Candy
02-04-2009, 02:59 PM
mình ko hề yêu cầu thay đổi nội dung buổi off 1/5 mà mình muốn nói đến những buổi off sau này. có vẻ các bạn đã hiểu nhầm :|

kẻ xấu
02-04-2009, 03:02 PM
mình ko hề yêu cầu thay đổi nội dung buổi off 1/5 mà mình muốn nói đến những buổi off sau này. có vẻ các bạn đã hiểu nhầm :|

Ai chẳng biết !
Nhưng đây là tự nguyện thay đổi ! bởi vì thấy xấu hổ
1. Chỉ biết đến ăn chơi
2. Ko phận sự của mình !
Nên lần này quyết định dừng lại cái đã, chờ nghe ý kiến của mọi người, sau đó tính.
Nếu mà tau ko muốn thay đổi, mi có yêu cầu cũng khó mà !

blue_horizon
02-04-2009, 06:26 PM
Tất cả các buổi off dù là do mod hay memb đứng ra tổ chức thì đều phải được sự thông qua của admin. Ngày trước khi 4rum muốn tổ chức offline thì BQT sẽ phải họp, đưa ra ý kiến trước trong box For staff only, khi nào có kế hoạch chính thức thì mới đưa ra cho tất cả mọi người được biết. Thế nhưng đâu phải admin lúc nào cũng rảnh rỗi. Vậy thì tại sao không để cho mod hay smod đứng ra tổ chức, và admin chỉ cần xem xét kế hoạch, và phê duyệt. Chẳng nhất thiết phải để cho cái box Tiệc tùng kia chỉ đc mình admin post bài. Sao không để mod viết bài vào đó, quyền quyết định cuối cùng vẫn thuộc về admin kia mà. Hơn nữa, mấy đợt off gần đây đều tham khảo ý kiến của memb trước khi bản kế hoạch được đưa ra.
Còn ý kiến offline ở làng trẻ em SOS và đến nhà 1 số bạn có hoàn cảnh khó khăn không phải là không được đưa ra trước kia. Nhưng lúc đó rất ít memb hưởng ứng. Có lẽ nên tách 2 cái này ra. Offline để mọi người gặp gỡ, nói chuyện, kết hợp cả on và off để mem quen biết nhau hơn. Còn những chương trình tình nguyện như đến làng trẻ em hay tương tự như vậy thì nên tổ chức 1 chương trình riêng, quyên góp quần áo, sách vở của các mem rồi tổ chức đến đó. Như thế thì sẽ hay hơn.
Đó là ý kiến của cá nhân tớ.

kẻ xấu
02-04-2009, 08:53 PM
Tự nhiên ngồi nghĩ vu vơ ! nghĩ ra chỗ khó hiểu như thế này, có ai giúp tớ giải thắc mắc ko nhỉ ?

Một hoạt động tích cực, có ý nghĩa, có ý thức xây dựng, bảo vệ trường đào ngoài ra còn lấy về danh tiếng cho diễn đàn của chúng ta : Mỗi tháng một lần, tổ chức 1 buổi để cho các mem thuộc trường Đào nói chung và thuộc Diễn Đàn Đào nói riêng tổng vệ sinh trường, lớp - Lao động công ích !
Thế thử hỏi : có bao nhiêu mem thuộc diễn đàn này tham gia ?
Thử tổ chức 1 buổi như thế đi !

Snow
02-04-2009, 08:59 PM
Đảm bảo số lượng tham gia rất ít ...
Vấn đề này tổ chức ... quá chi là đơn giản !!!
Cũng mang tính chất là offline ... nhưng chẳng bik đc bao nhiêu người tham gia !!!

Pisces
02-04-2009, 11:10 PM
# - Well, I see a drama here...

Nếu nhớ không lầm thì người tự ý tạo nên cái box Tiệc tùng - Offline đó là cậu, và bây giờ xảy ra vấn đề về việc phân quyền ko hợp lý, người đi kêu cũng là cậu. Càng đọc bài cậu tôi càng thích thú =D>.

Nói về cái box Tiệc tùng - Offline này, trong box Staff chỉ có một đoạn ngắn:

# Box Thông báo (http://www.daoduytu.edu.vn/forum/forumdisplay.php?f=78) - có thể sẽ làm thêm một box con nữa là Tiệc tùng - Offline chuyên dành cho bà con hẹn hò offline đàn đúm ra, còn phần thông báo sẽ chính thức chỉ dành để đưa các sự kiện quan trọng của forum. Trước đây có thể nói 2 phần này đã được tách riêng ko lộn xộn như bây giờ, nhưng có điều vì lý do nào đó mà đã bị nhập lại :|.

Tôi ko nhớ là có chỗ nào đó viết rằng:

Chỉ có admin mới có quyền tổ chức offline chính thức mang danh nghĩa forum. Còn các mem cũng như các mod đứng ra tổ chức thì không được coi là offline của diễn đàn. Chính vì vậy, các mod không có quyền gửi bài mới trong box thông báo, và cũng không được viết bài từ box mình quản lí sau đó move sang box tiệc tùng - offline.
Nếu đấy hoàn toàn là ý của cậu thì miễn bàn =).

#Về cái gạch chân, ý cậu là box Thông báo (http://www.daoduytu.edu.vn/forum/forumdisplay.php?f=78) hay Tiệc tùng - Offline (http://www.daoduytu.edu.vn/forum/forumdisplay.php?f=101), nếu là Thông báo thì cậu nói đúng, còn nếu là Tiệc tùng - Offline thì cậu nói sai. Nhưng đang nói về TTOL, nhắc đến box Thông báo làm gì?!

Khi có ý định lập box này, tôi vốn định để cho memb tự do đề xướng và tổ chức các vụ gặp gỡ offline, quy mô lớn nhỏ hay nội dung như thế nào là tuỳ vào những người tổ chức, ko nhất thiết phải thông qua BQT. Nếu có phần của BQT thì đó lại là những vụ offline lớn mang danh nghĩa toàn 4rum, ko phải chỉ riêng nhóm nhỏ thành viên nữa. Tất nhiên để việc offline ko có vấn đề gì, thì người đề xướng cũng phải là người có đủ tư cách để đảm bảo, tức là những đối tượng thuộc các nhóm thành viên ưu tiên như Core Member, DDT Friend,... và tất nhiên là các thành viên ban điều hành.
Lúc cậu lập box này, tôi cũng chủ quan ko kiểm tra lại việc phân quyền của box, nên có thể có sai sót. Thực tế hiện nay về box này, mới qua kiểm tra, từ nhóm Mod trở lên đều có quyền lập topic trong đó, chỉ một số nhóm thành viên như tôi đề cập ở trên là ko. Việc cậu ko tạo đc topic trong box này, đơn giản là vì tuy cậu có quyền điều hành box như mod, nhưng thực tế đồng chí Kiên lúc trước chỉ set cho cậu về nhóm New Managers, ko nằm trong nhóm Mod :|. Sau đây sẽ tiến hành chỉnh sửa lại như dự định ban đầu.

Về cái vấn đề thứ hai mà cậu góp ý về nội dung offline, tôi đồng ý với ý kiến của Blue. Chuyện offline đơn giản cũng chỉ là gặp gỡ nhau cho biết mặt biết mũi, ko nên và ko thể gò ép theo khuôn mẫu gì đc, mọi thứ diễn ra đều nằm ngoài phạm vi của diễn đàn. Tất nhiên nếu kết hợp để thực hiện những việc làm ý nghĩa đc thì tốt, nhưng cái đó hoàn toàn tùy vào quyết định của người tham gia.

Candy
03-04-2009, 04:44 PM
em ko nói là buổi off nào cũng bắt buộc phải gò bó. chúng ta có thể thay đổi nội dung các buổi off. chẳng hạn trong 1 năm thì làm 1 lần kiểu như thế :|

blue_horizon
03-04-2009, 07:35 PM
Tất nhiên là nếu em có thể tổ chức được và mọi người tham gia được thì quá tốt, vì đây là một hoạt động rất có ý nghĩa. Thế nhưng ý mọi người không phải là lần nào off cũng đi tình nguyện như thế (hic, sao em cứ hiểu nhầm thế nhỉ), ý chị là nên tổ chức riêng những buổi hoạt động tình nguyện. Off là off, mà tình nguyện là tình nguyện. Như bác haidh nói í, chúng ta nên kết hợp tốt giữa online và offline. Buổi off là để mọi người gặp gỡ, chuyện trò. Tóm lại là 2 cái vấn đề này nên tách riêng với nhau :|