PDA

View Full Version : Những teen 'nói không' với đại học

bakit_b1
09-04-2009, 10:31 AM
Tùng Dương (HN) vốn thần tượng Bill Gates từ lâu, trong đầu lúc nào cũng mong ước sau này sẽ được giàu có, nổi tiếng như thế. “Mà Bill Gates đang học thì bỏ dở đó thôi, đâu nhất thiết cứ phải đi học đại học cơ chứ”.

“Bên Tây họ như thế”
Vốn là dân chuyên Anh, nên Mai Thanh (HN) thường xuyên lang thang vào các room chat, kiếm bạn nước ngoài nói chuyện để nâng cao trình độ ngoại ngữ của mình. Và cũng nhờ chiếc máy vi tính, Thanh quen được một cô bạn khá dễ thương, ở mãi tận bên nước Mỹ xa xôi. Những cuộc nói chuyện qua lại khiến Thanh được mở mang khá nhiều điều, nhưng cũng từ ấy, lúc nào Thanh cũng kè kè bên mình câu cửa miệng: “Bên Tây họ thế này”, “Bên Tây họ thế kia” với mọi người xung quanh. Nào là họ được học những môn tự chọn chứ không phải “ngắc ngoải” với mười mấy môn học khô khan như mình, rồi bên cạnh chuyện học, còn biết bao nhiêu câu lạc bộ, lớp học ngoại khóa đầy thú vị…
http://img.news.zing.vn/img/183/t183404.jpg Bi hài nhất là chuyện, Thanh nghe cô bạn ở Mỹ kể chuyện sau khi tốt nghiệp lớp 12, sẽ đi du lịch một năm cho thoải mái, rồi mới tính đến chuyện đi học tiếp đại học. Tự nhủ: “Đúng là 12 năm đi học, phải có thời gian mà thư giãn mới học tiếp được chứ”, đồng thời cũng muốn sống một cách “hiện đại” hệt như Tây, nên dù đây là năm cuối cấp, Thanh cũng ra quyết định: “Đại học à, đi đâu mà vội”.
Khi được hỏi vậy trong một năm đó, Thanh sẽ làm gì thì nhận được câu trả lời hết sức vô tư: “Tớ mới lên mỗi kế hoạch đi Sapa mấy ngày thôi, còn sau đó… chưa biết”. “Còn bố mẹ không phản đối sao?”, Thanh cười: “Dùng chiêu “ăn vạ” chán chê, bố mẹ chán chẳng muốn nói nữa”.
Chẳng biết là Thanh không hiểu, hay cố tình không hiểu, rằng bên “trời Tây”, để vào được một trường đại học đơn giản hơn “trời ta” rất nhiều, bởi họ hầu hết là sử dụng hình thức xét tuyển. Khi những kiến thức còn đang “nóng sốt” như bây giờ, mà lại tính chuyện ở nhà… rong chơi, một năm sau thể nào cũng “rơi rụng” vãn. Liệu khi ấy, Thanh có đủ sức thi vào đại học Ngoại Thương như cô nàng vẫn mong ước bấy lâu?
Lý do nằm ở… thần tượng
Kỳ thi đại học năm nay, cậu bạn Tùng Dương (HN) cũng quyết định “nằm nhà” với một lý do trên trời chẳng kém. Chuyện là, Dương vốn thần tượng Bill Gates từ lâu, trong đầu lúc nào cũng mong ước sau này sẽ được giàu có, nổi tiếng như thế. “Mà Bill Gates đang học thì bỏ dở đó thôi, đâu nhất thiết cứ phải đi học đại học cơ chứ” – và Dương cũng quyết tâm ở nhà nghĩ kế… làm giàu.
Dương có một “chiêu độc” để “đối phó” với bố mẹ, đó là: “Mình vẫn giả vờ nộp hồ sơ 3 trường như lời bố mẹ bảo, nhưng thực chất là chẳng nộp cái nào. Sau này mình mới nói, vậy là chuyện đã rồi, bố mẹ cũng chẳng ngăn cản hay bắt ép được”.
Hỏi ngược lại Dương: “Đúng là Bill Gates không học hết chương trình đại học, nhưng ông nghỉ giữa chừng khi đã có những tiền đề nhất định, có công việc ngay để bắt tay vào làm, đó là mở công ty. Còn Dương định làm gì”, thì Dương… ú ớ, đáp gọn lỏn: “Chưa nghĩ ra”. Đúng là, nếu Bill Gates mà biết có một “fan” hâm mộ, học tập mình theo cách này chắc cũng phải… khóc thét!
Công tử, tiểu thư thì… không cần đi học?
Dù “chịu chơi”, nhưng Thành Trung (HN) lại cũng vô cùng thông minh, bởi vậy mà về khoản học hành cũng chẳng kém ai. Tuy nhiên, do là con một, Trung sống như một “cậu ấm” thứ thiệt, lúc nào cũng được lo cho từ A đến Z. Bởi lý do đó, Trung quyết định… ở nhà chơi: “Có bố mẹ lo rồi, cần gì phải học, phải đi làm”. Nghe Trung nói vậy, chợt nghĩ liệu bố mẹ có thể bao bọc cậu đến bao giờ, nhất là khi kinh tế gia đình chỉ thuộc dạng khá giả một chút.
Còn Mai Hoa, một nàng tiểu thư khác thì cũng đồng suy nghĩ: “Nghỉ học, ở nhà, chờ bố mẹ kiếm cho “mối” tốt, giàu rồi đi lấy chồng, thế là sung sướng còn gì. Con gái, học làm gì nhiều”. Bạn bè ai cũng lắc đầu, ngạc nhiên vì cô nàng vốn lúc nào cũng đứng trong top đầu của lớp, ấy vậy mà lại có suy nghĩ vô cùng thiển cận như vậy.
Kết
Một số teens 12 khác cũng không chọn thi đại học làm con đường cho mình, nhưng lại với những lý do mang tính chất khác hẳn. Chẳng hạn như Đức Cường (TH), biết rằng năm nay mình có thi cũng khó đỗ, dù bố mẹ động viên ôn năm nữa nhưng Cường vẫn quyết tâm đi học nghề. Cường bảo: “Mình biết sức mình, nên không muốn phí thêm thời gian làm gì”. Hay như một cô bạn giàu nghị lực khác mà tôi quen, hoàn cảnh khó khăn, bố mẹ bắt nghỉ học ở nhà đi làm thuê, nhưng trong ánh mắt cô bạn ấy lúc nào cũng thấy sáng lên một niềm ao ước vô cùng mãnh liệt là được đến trường.
Tất nhiên, học đại học không phải là con đường duy nhất đưa bạn đến thành công. Nhưng kiến thức chẳng bao giờ là thừa, nhất là khi bạn lại từ chối việc học bởi những lý do vô cùng “trên trời” như thế. Hãy suy nghĩ thật sáng suốt để không bao giờ phải hối tiếc điều gì, bạn nhé!

theo zing

OLSJ13
17-04-2009, 11:26 PM
*kéo topic*

chả hiểu mn ntnào:(
nhưng em là 1 ví dụ cho việc Nói không với Đại Học(ở Việt Nam:|)
từ trước(và cho đến bây h`)em vẫn không xác định là mình đang học để sau này thi Đại Học và sau này sẽ thi Đại Học
thực tình thì...Đại học chỉ là cái cần câu để giúp cho ng` ta bắt cá dễ hơn
nhưng thực chất,nhiều người bắt cá bằng tay vẫn rất thành công.

Hơn nữa,chương trình học ở VN,xưa nay đều quá nặng về lí thuyết
đầy người tốt nghiệp ĐH,mang bằng tốt nghiệp ĐH đi xin việc mà có đc đâu:|

k có nghĩa là k học ĐH
chỉ là khó có thể thích nghi đc với ĐH ở VN
trong khi ĐH là nơi mà s.v cần kinh nghiệm nhiều hơn là lý thuyết

kẻ xấu
18-04-2009, 05:52 AM
;)) hi hi ! ừm thì đúng là Bill Gates ông bỏ dở việc học hành tới h thì đã tốt nghiệp đại học rồi ! nhưng phải để chơi, mà để làm việc, Đồng ý là ko ông ấy ko cần học những vẫn làm được những việc vĩ đại, ế nhưng mà ! Thế giới được bao nhiêu người như ông ta ? xoè 1 bàn tay đếm ko hết ! Bộ óc đủ thông minh để thực hiện những điều ko tưởng nhưng cái quan trọng là phải có 1 nghị lực và niềm đam mê tuyệt vời. Chứ còn ko học mà nghĩ tới chơi thì sao mà thành công được.
Nhưng cái bạn Thanh trong bài viết trên ấy, chí ít cũng đậu vào Chuyên Anh sao lại có ý nghĩ hạn hẹp thế ? Tuy là sống hiện đại như nước ngoài thì nên làm, Nhưng mà sống chế độ nào phải tôn thờ chế độ đó, Tớ chắc chắn rằng bạn ấy ko đủ trình độ và lực để thay đổi được chế độ, Trừ khi việt nam có biến cố Ngôn ngữ toán học gì đó thật lớn Như chiến tranh chẳng hạn ko phải tớ yêu chiến tranh ghét hoà bình hay là bán nước đâu nhé chỉ là ví dụ thôi Thì việt nam mình mới có thể lột xác được. Như Nhật : là một nước có thể nghèo hơn nước mình, Nhưng đã có người hi sinh quyền lợi cá nhân, để quyền lợi đất nước lên hàng đầu, thế mới có cơ hội mới chứ ;))

blue_horizon
18-04-2009, 10:40 AM
Ngày trước, một thời cũng ngông cuồng không thèm thi ĐH. Nhưng, chỉ những người có ý chí mới làm được như thế. Họ dám theo đuổi ước mơ của mình, như thế họ mới dám bỏ trường ĐH để theo đuổi ước mơ đó. Trường ĐH cho ta kiến thức, cuộc sống cho ta kinh nghiệm. Làm cái gì thì cũng phải có lí thuyết mới thực hành được. Hãy thấy may mắn khi mình được là một sinh viên. Được học tập, được trải nghiệm cuộc sống. Còn cái kiểu bỏ học ĐH giống "bên Tây" thì đúng là bó tay. Mỗi nước có nên văn hóa và giáo dục khác nhau, sao có thể so sánh khập khiễng như thế được. Bill Gate bây giờ vẫn muốn được đi học ĐH đấy thôi.

Hyt.b3
19-04-2009, 11:36 AM
Từ trước đến nay m vẫn luôn mơ ước được vào trường Đại học mong muốn
Thực sự thỳ ĐH là nơi khởi đầu rất tốt để bước vào đời, làm nền móng cho tương lai..........
mà hơn nữa..........giống như thầy Tuấn nói.........nếu ai mà nghĩ rằng hok cần học ĐH để cho mà thoải mái chơi~~~>đó mới là điều tiếc nhất..........khoảng thời gian là sinh viên là thời gian vui vẻ, nó khác với thời cấp 3 và cũng vui chả kém cấp 3
:freely::freely::freely::freely::freely:

vitaminb12
19-04-2009, 12:04 PM
=)) quan trọng là Bill bỏ học khi ông ấy đã học đại học rồi =)) mà lại còn là Harvard, một trong những trường Đại học danh tiếng hàng đầu nữa :)) ngoài ra thì xuất thân của Bill cũng chẳng phải hạng tầm thường, sinh ra và lớn lên trong một gia đình giàu có, Bill Gate và tất cả chúng ta là ko thể so sánh :))
Thẳng thắn mà nói, với cái trình độ văn hóa 12/12, ra đường vẫn bị coi là "vô học" như thường. Bởi ai cũng rõ là với cái bằng tốt nghiệp cấp 3 ngoài đi làm những việc tay chân hay còn gọi là Lao động phổ thông thì còn làm được gì hơn :))
Nếu chưa đủ sức vào đại học, thì trường trung cấp chuyên nghiệp, cao đẳng vẫn mở rộng cửa đấy thôi.
Vào đại học có hàng trăm con đường. Vào đời có hàng ngàn con đường. Nhưng vào đời bằng những con đường đi qua đại học chắc chắn là dễ dàng nhất :)

giamdocb12
19-04-2009, 12:06 PM
ở VN mình thì Đại học rõ ràng vẫn là 1 tấm giấy thông hành tốt nhất. :hotbath::hotbath:

kimi
22-04-2009, 10:23 PM
ko học đại học thì bít phải làm gì đây???? Đại học vẫn là nơi để học được nhiều kiến thức.chí ít là để sinh viên có thể biết cuộc sống thế nào....xa nhà tự lập thế nào....bg mà ko học đại học thì cũng ko sao nhưng sẽ khó khăn rất nhiều....:smoking::smoking:

chuduckhai
22-04-2009, 11:57 PM
ko học đại học thì bít phải làm gì đây???? Đại học vẫn là nơi để học được nhiều kiến thức.chí ít là để sinh viên có thể biết cuộc sống thế nào....xa nhà tự lập thế nào....bg mà ko học đại học thì cũng ko sao nhưng sẽ khó khăn rất nhiều....:smoking::smoking:

ko học đại học vẫn còn rất nhiều con đường như đi học cao đẳng hoặc trung cấp liên thông hoặc là đi làm kinh doanh nhưng bây h quan trọng là tiếng anh tốt :)) thì chẳng cần đại học :))

LTA
23-04-2009, 12:52 AM
ko học đại học vẫn còn rất nhiều con đường như đi học cao đẳng hoặc trung cấp liên thông hoặc là đi làm kinh doanh nhưng bây h quan trọng là tiếng anh tốt :)) thì chẳng cần đại học :))
nói năng ngông cuồng :-j
tiếng anh tốt thì để làm gì khi ko có kiến thức :-@

giamdocb12
23-04-2009, 07:14 AM
nói năng ngông cuồng :-j
tiếng anh tốt thì để làm gì khi ko có kiến thức :-@

quá đúng. phải có kiến thức, sự đam mê, ngoại ngữ tốt thì mới có công việc ngon đc:hi::hi:
nói chung học đại học vẫn là tốt nhất:loa:

shevchenbe90
23-04-2009, 09:44 AM
Thực tế mà ra,các vị "không thích" hay "không đủ khả năng" thường thấy các ví dụ rất rất thiểu số ra để nói,đây này,giàu như thế đấy,cần gì đại học,ấy thế nhưng mà đã là thiểu số rồi,thử hỏi cái thiểu số ấy có giàu,có mạnh nhưng đóng góp dc ? % cho nền kinh tế,xã hội.
Ngồi một chỗ nhìn theo những tấm gương tích cực đó mà mình thì lại chả làm gì :|,cũng có thể,bạn không học ĐH,bạn vẫn là một người có tài,bạn có khả năng làm được công việc đó nhưng lúc bạn nộp đơn xin việc,người ta nhìn cái gì đầu tiên??? Thậm chí chẳng được hẹn phóng vấn thì làm sao chứng minh được năng lực.
Lập nghiệp dễ nhất : đó là nhờ bằng cấp,nhờ bản thân,2 mới đến thế lực gia đình =))

vitaminb12
23-04-2009, 09:48 AM
Thực tế mà ra,các vị "không thích" hay "không đủ khả năng" thường thấy các ví dụ rất rất thiểu số ra để nói,đây này,giàu như thế đấy,cần gì đại học,ấy thế nhưng mà đã là thiểu số rồi,thử hỏi cái thiểu số ấy có giàu,có mạnh nhưng đóng góp dc ? % cho nền kinh tế,xã hội.
Ngồi một chỗ nhìn theo những tấm gương tích cực đó mà mình thì lại chả làm gì :|,cũng có thể,bạn không học ĐH,bạn vẫn là một người có tài,bạn có khả năng làm được công việc đó nhưng lúc bạn nộp đơn xin việc,người ta nhìn cái gì đầu tiên??? Thậm chí chẳng được hẹn phóng vấn thì làm sao chứng minh được năng lực.
Lập nghiệp dễ nhất : đó là nhờ bằng cấp,nhờ bản thân,2 mới đến thế lực gia đình =))
Hình như là nói ngược roài :))
Lập nghiệp dễ nhất từ thế lực, tiền bạc rồi mới đến bằng cấp, bản thân :))
Bởi vì bằng cấp làm giả còn dễ :D Ko có tiền, ko có quyền thì xin việc với ai :D
Mà đây chỉ là nói về "những người bình thường" thôi, ko nói dạng "quái nhân" :D

shevchenbe90
23-04-2009, 09:52 AM
Hình như là nói ngược roài :))
Lập nghiệp dễ nhất từ thế lực, tiền bạc rồi mới đến bằng cấp, bản thân :))
Bởi vì bằng cấp làm giả còn dễ :D Ko có tiền, ko có quyền thì xin việc với ai :D
Mà đây chỉ là nói về "những người bình thường" thôi, ko nói dạng "quái nhân" :D

Ak ak,đang trong box Hướng nghiệp nên phải nói thế chứ,chú lại đi đưa cái abc lên hàng đầu thì ... =))
Cái gì biết biết nói kín thôi,ngồi đây mà ti toe phong bì với chả thế lực :))

giamdocb12
23-04-2009, 01:06 PM
các bác toàn nói điều xấu cho đàn em, đang hướng nghiệp cơ mà.
Lời khuyên của anh: nên thi ĐH, và thời điểm cần học là cuối 12:freely::freely: