PDA

View Full Version : Cát Và Đá ( Đọc và suy ngẫm )

bakit_b1
12-04-2009, 09:26 AM
Nguồn:sưu tầm
Hai người bạn đi trên đường vắng vẻ. Đến một đoạn, họ có một cuộc tranh luận khá gay gắt và một người đã không kiềm chế được giơ tay tát vào mặt bạn mình. Người kia bị đau nhưng không hề nói một lời. Anh viết trên cát: "Hôm nay, người bạn thân nhất của tôi đã tát vào mặt tôi".

Họ tiếp tục đi, đến một con sông, họ dừng lại và tắm ở đấy.

Anh bạn kia không may bị vọp bẻ và suýt chết đuối, may mà được người bạn cứu. Khi hết hoảng sợ, anh viết lên đá: "Hôm nay, người bạn thân nhất đã cứu sống tôi".

Anh bạn kia ngạc nhiên hỏi: "Tại sao khi tôi đánh anh, anh viết trên cát, còn bây giờ anh lại viết trên đá?"

Mỉm cười, anh trả lời: "Khi một người bạn làm chúng ta đau, chúng ta hãy viết điều gì đó trên cát, gió sẽ thổi bay chúng đi cùng với sự tha thứ... Và khi có điều gì đó to lớn xảy ra, chúng ta nên khắc nó lên đá như khắc sâu vào ký ức của trái tim, nơi không ngọn gió nào có thể xoá nhòa được...”

Hãy học cách viết trên cát và trên đá.

:congratz:

Hyt.b3
12-04-2009, 10:45 AM
Câu chuỵn ny mình cũng đã đọc nhìu rùi.............nhưng mà vẫn thấy ý nghĩa.............
....thấy m vẫn còn ích kỉ khi mà hay nhớ những lỗi lầm nhiều hơn............
.........~.~...........

Snow
12-04-2009, 11:42 AM
ờ ờ
chuyện này đc mẹ kể từ lúc bé tý :)
đọc nó mình thấy mình ick kí quá >.<

kẻ xấu
12-04-2009, 12:45 PM
Đã đọc rồi !
Nói là đọc lâu lắm rồi ấy !
Nhưng thật sự làm được như anh chàng kia quả là khó khăn vì lòng thù hận rất dễ trỗi dạy trong tiềm thức của con người mà ;))

bakit_b1
12-04-2009, 01:28 PM
truyện này tớ cũng đọc rồi :)
hình như là ở trong sáck ngữ văn lớp 9 :)
----------------- lúc mới đọc xong :-" quyết tâm đc 2 ngày :)) xong lại đâu vào đấy =]]

o0.Rô.Boo.0o
18-05-2009, 08:47 PM
:sigh:ui!!! truyện này ai cũng biết rùi ý. ai cũng thấy nó hay ý. nhưng mà chả ai học tập ở nó vào thực tế tý nào hết ý :sigh:

quynhchi b12
19-05-2009, 07:08 PM
nói là một chuyện nhưng............. làm lại là một chuyện khác.
hầu như ai cũng thế :D

blue_horizon
19-05-2009, 07:25 PM
Mình đã tha thứ quá nhiều nhưng không thể quên :ign: Giá mà có thể tha thứ và quên thì sẽ nhẹ lòng hơn :ign:
Để gió cuốn đi :ign:
@Mod: thấy cậu baker chỉ tập trung post bài mà ko quản lí box mấy nhở, có 1 số bài viết ko dấu, edit lại đi em ko phải trong 2pic này, cộng cả SP cho những bài viết có giá trị nữa

quanganhma
06-06-2009, 10:26 PM
:sigh:ui!!! truyện này ai cũng biết rùi ý. ai cũng thấy nó hay ý. nhưng mà chả ai học tập ở nó vào thực tế tý nào hết ý :sigh:
Sao em lại nói vậy? anh thấy nhiều người làm đc nó mà ...........

o0.Rô.Boo.0o
07-06-2009, 09:14 AM
Sao em lại nói vậy? anh thấy nhiều người làm đc nó mà ...........

nhiều ák anh!!! May ra đc vài ng` thuộc kiểu ng` cực tốt thỳ mới thế! Chứ bây h ák, nghĩ thỳ ai cũng nghĩ đc nhưng mà ai cũng thù zai như đỉa. Còn cái kiểu lấy oán báo ân nữa. Chẳng mấy ng` làm đc đâu!!!!!!:picknose::picknose: