PDA

View Full Version : Không nơi nương tựa

thomit.com
29-05-2009, 04:52 PM
http://i683.photobucket.com/albums/vv198/thomit123/_fill_280_32551.jpg
Cứ năm trẻ em ở Mỹ thì có một em bị ngược đãi tinh thần hay thể xác. Không thiếu những người bố nhấn đầu con vào toilet cho đến chết, đấm đá con bất tỉnh trên sàn nhà... Đó là những số liệu của Dave Pelzer, cũng là nhân vật chính của cuốn tự truyện Không nơi nương tựa.Chuyện của Dave cũng chính là chuyện của những con người được sinh ra trong một xã hội có quá nhiều câu hỏi nhưng lại không có lời giải đáp.
Cậu bé Dave bị mẹ đánh đập tàn nhẫn vì cho rằng đã đầu têu những trò nghịch ngợm của ba anh em. Hình phạt tăng dần cùng những lý do mỗi lúc một mơ hồ hơn, những cái tát tứa máu, bị bỏ đói... Dave tìm niềm an ủi cuối cùng nơi trường học nhưng rồi cái đói đã biến Dave thành một kẻ liên tục ăn cắp bữa ăn của bạn bè. Ở trường, Dave dần bị bạn bè tẩy chay. Cao điểm là bị mẹ đâm trong một lần bà say rượu. Vết dao không có lý do. Tâm hồn Dave đã hoàn toàn chấn động và cả cuộc đời còn lại là quá trình Dave đi tìm những câu trả lời: tại sao mẹ thiên thần đã biến mất, sao mẹ có thể biến con thành nô lệ, thành một đứa chỉ đáng ăn cơm thừa, ngửi amoniac và thậm chí liếm phân...!
Không thể hiểu nổi sự tha hóa của những người làm bố mẹ đến từ nơi nào! Có khi chỉ bắt đầu bằng sự khó chịu rằng đó là đứa con cứng đầu nhất trong đám con, có khi vì nghiện ngập, hay vì tự tôn vinh cái quyền mình đã sinh ra thì muốn sao thì muốn... Có nhiều lý do để đổ thừa, nhưng điều đặc biệt nghiêm trọng là những nỗi đau do bố mẹ để lại cho trẻ thơ trên thế giới này ngày càng không còn cá biệt.Và như thế, thiên đường và địa ngục của một đứa trẻ hóa ra lại rất gần nhau.
Có hai chương trong quyển sách viết về hạnh phúc. Thời tươi đẹp là thời mà cậu bé 4 tuổi Dave Pelzer đã được mẹ mình mang đến những giấc mơ, với quà giáng sinh và vòng tay ôm. Còn Giải thoát là chương nói về niềm hạnh phúc đắng cay khi bằng sự nhẫn nhục nhưng không khuất phục, cậu bé 12 tuổi cuối cùng đã được hội đồng giáo viên Trường tiểu học Thomas Edison giúp đưa đến “con đường cao tốc đẹp nhất thế giới”, chạm đến tự do. Tự do ở đây là thoát khỏi sự ngược đãi nhiều năm của mẹ ruột mình. Điều nghiêm trọng tiếp theo chính là sức lan tỏa của cái ác, sự buông xuôi trước nỗi đau của người khác hình như luôn chực chờ. Người mà Dave phẫn nộ không kém gì mẹ chính là cha của mình - người đã được Dave gửi gắm niềm hi vọng. Nhưng ông đã chấp nhận thua cuộc, đã đứng nhìn Dave bị buộc phải ăn lại tất cả những gì Dave ói ra, khuyên Dave nên phục tùng mẹ ngay khi bị đâm, “giây phút đó tôi với ông đang dần xa nhau”.

Có bao giờ bạn đặt câu hỏi: mai sau những đứa trẻ sẽ nhớ về bạn như thế nào không???

Những trang viết hay nhất của Dave cho chúng ta hiểu được một đứa trẻ trong tận cùng nghịch cảnh đã nghĩ gì. Khi cọ rửa sàn nhà, Dave mơ mình sẽ là hoàng tử và chấm dứt chuỗi ngày làm đầy tớ. Dave cũng thường xuyên tha thứ và che giấu sự thật rằng mẹ đã thay đổi. Những hi vọng dù đứt đoạn cũng đủ đến ngày Dave nhận thấy sự sống của chính em là quý giá nhất. Nếu ai đó muốn ta quỳ xuống thì ta hãy gắng đứng dậy, muốn ta đói thì ta phải tự tìm cái ăn, ai muốn ta chết đi thì ta càng phải sống.
Có nhiều cách đối diện với vết thương. Có người thì thù hận. Có người thì âm thầm tủi nhục.

Còn Dave, 20 năm sau, Dave quyết định kể về tuổi thơ với ý thức: “Có hàng triệu người đau khổ như tôi và sứ mệnh của tôi là giúp đỡ họ”. Tiếng nói của anh đã làm nước Mỹ bàng hoàng. Quyển sách không những chỉ ra một phương cách sống sót trong nghịch cảnh, nó còn chỉ cho mỗi chúng ta cách đi qua những mối quan hệ thân thuộc trong gia đình mà không gây nên một tổn thương, mất mát nào.

Đó chính là cách của Dave. Sống sót để có thể yêu thương lần nữa:tadaa::tadaa:
P/S:Một số thông tin nổi bật về Dave Plezer
Năm 1993: Dave là 1 trong 10 đại diện tiêu biểu nhất của thanh niên Hoa Kỳ
Năm1994: Dave đc trao tặng giải thưởng thanh niên tiêu biểu nhất thế giới
Năm1996: Dave đc chọn làm người rước đuốc trong Thế Vận Hội Thế Giới

MrBanana
29-05-2009, 05:12 PM
Chăm post dữ vậy mày.Anh thank cho chú thì có đc tặng sách không kưng :giveme::chuckle:

duongminhngocAOF
29-05-2009, 05:19 PM
http://i683.photobucket.com/albums/vv198/thomit123/_fill_280_32551.jpg

Đó chính là cách của Dave. Sống sót để có thể yêu thương lần nữa:tadaa::tadaa:
P/S:Một số thông tin nổi bật về Dave Plezer
Năm 1993: Dave là 1 trong 10 đại diện tiêu biểu nhất của thanh niên Hoa Kỳ
Năm1994: Dave đc trao tặng giải thưởng thanh niên tiêu biểu nhất thế giới
Năm1996: Dave đc chọn làm người rước đuốc trong Thế Vận Hội Thế Giới

anh đọc cuốn này roài, hay đấy, không chỉ là chuyện mà còn là sách giáo dục rất có ý nghĩa, ai thích đọc sách nên tham khảo qua nhé

snow_b7
30-05-2009, 08:32 AM
có ai thương tình muốn tặng em một quyển không ạ!!!! :loa::loa::loa:

duongminhngocAOF
30-05-2009, 10:57 AM
anh có 2 cuốn (1 mượn sau chưa chả, cuốn thứ hai thì mới tậu) nhưng đang ở hà nội, nếu em thực tình muốn có ... :D ra đây anh cho.

thomit.com
30-05-2009, 11:25 AM
có ai thương tình muốn tặng em một quyển không ạ!!!! :loa::loa::loa:
Anh có đây này,hiện cũng đang ở TH city này,em mượn kô anh cho mượn này :heheh:
:heheh::heheh:

sunajirako
30-05-2009, 01:03 PM
tau tưởng truyện sex, hoá ra mi cũng đọc những thể loại này à?

thienthu76114
30-05-2009, 01:04 PM
cho em mượn được ko?
có thạt hả kuwng, gửi Nam Ái ra cho tau mượn nào.ok
:luckybadge:

thomit.com
30-05-2009, 01:06 PM
cho em mượn được ko?
có thạt hả kuwng, gửi Nam Ái ra cho tau mượn nào.ok
:luckybadge:
Chỉ ưu tiên cho con gái thôi ẹm :whistle::whistle::whistle::whistle::whistle:

duongminhngocAOF
30-05-2009, 08:25 PM
lại có chuyện ưu tiên con gái nữa à. thế anh cho luôn này =))

toonie_9x
30-05-2009, 09:24 PM
tau tưởng truyện sex, hoá ra mi cũng đọc những thể loại này à?

xác định lại giới tính ... nghi lắm .... 1 là trai ... 2 là PD :smoking:

kẻ xấu
30-05-2009, 09:49 PM
Mỹ giàu là thế, kinh tế mạnh nhất thế giới là thế, thế mà Phúc lợi xã hội quá kém. phân biệt chủng tộc, ngược đãi trẻ em, khủng bố, là chiến tranh gầm, xã hội đen ... nhan nhãn !

thomit.com
01-06-2009, 07:22 PM
xác định lại giới tính ... nghi lắm .... 1 là trai ... 2 là PD :smoking:

Tình yêu của anh.Em hơi bị đc đấy,nói thế anh tán gái sao đc. Anh X-men 100% đấy
-----------------------------------------

Mỹ giàu là thế, kinh tế mạnh nhất thế giới là thế, thế mà Phúc lợi xã hội quá kém. phân biệt chủng tộc, ngược đãi trẻ em, khủng bố, là chiến tranh gầm, xã hội đen ... nhan nhãn !

Chuẩn ko cần chỉnh:idea::idea::idea::idea::idea::idea::idea:: idea:

Nal
02-06-2009, 10:16 PM
ác quá...luật pháp ở đâu ko bik...bị đánh đập hành hạ kinh quá..
Đến khi nào áp bức, bóc lột mới hết đây..khủng khiếp

ki bo nó mới giàu anh ơi:dazzle:

snow_b7
03-06-2009, 09:49 AM

có ạ!!!!:sparkling::sparkling::sparkling: đến năm nào tháng nào em sẽ nhận đc nó ạ??:whistle::whistle:
-----------------------------------------

anh có 2 cuốn (1 mượn sau chưa chả, cuốn thứ hai thì mới tậu) nhưng đang ở hà nội, nếu em thực tình muốn có ... :D ra đây anh cho.

giá vé tàu xe + $ ăn ở > một quyển sách!!!:fallout::fallout: đã thương thì phải thương cho trót chứ!!!!:demoralize::demoralize:

kẻ xấu
03-06-2009, 09:51 AM
ác quá...luật pháp ở đâu ko bik...bị đánh đập hành hạ kinh quá..
Đến khi nào áp bức, bóc lột mới hết đây..khủng khiếp

ki bo nó mới giàu anh ơi:dazzle:

ki bo mới giàu
cơ cầu mới có
Nhưng ko phải là Mỹ. Phải chấp nhận rằng Mỹ làm kinh tế rất giỏi, kể cả việc bóc lột sức lao đông của các nhà khoa học cũng giỏi! Cái này Việt nam và các nước khác đáng để học ! Nhưng cái việc về xã hội của nó thì ko thể ưa được.

thomit.com
03-06-2009, 03:22 PM
có ạ!!!!:sparkling::sparkling::sparkling: đến năm nào tháng nào em sẽ nhận đc nó ạ??:whistle::whistle:

Vào 1 ngày đẹp trời nào đó gần đây em ạ.Mà làm sao anh liêc lạc đc với e để cho em mượn đây :^_^::^_^::^_^:

snow_b7
04-06-2009, 05:54 PM
@ thomit.com:... có lẽ vào mùa hè nóng nực thế này chẳng có ngày nào là ngày đẹp trời đâu anh ạ ( em ghét trời nắng:@_@::@_@:)
để liên lạc ah... chắc cần số điện thoại... hay địa chỉ nhà!!!:hmm::hmm:

thomit.com
04-06-2009, 07:03 PM
@ thomit.com:... có lẽ vào mùa hè nóng nực thế này chẳng có ngày nào là ngày đẹp trời đâu anh ạ ( em ghét trời nắng:@_@::@_@:)
để liên lạc ah... chắc cần số điện thoại... hay địa chỉ nhà!!!:hmm::hmm:
ui sao giống A thế ta, A cũng rất ghét trời nắng, mùa đông là đẹp nhất :heheh::heheh::heheh::heheh:
Em cho anh số đt đi,kô thì em nt vào số A này 0975786390

snow_b7
05-06-2009, 11:02 AM
ui sao giống A thế ta, A cũng rất ghét trời nắng, mùa đông là đẹp nhất :heheh::heheh::heheh::heheh:
Em cho anh số đt đi,kô thì em nt vào số A này 0975786390

hay thế... chắc lần này không bị cho uống nước lèo đâu... :crave::crave: anh hứa rồi đấy nhá!!!
đt em nè: 01663418870
sắp có sách đọc rùi:freely::freely:

talaban
21-07-2009, 09:46 AM
có anh nào có ebook quyển 2 của bộ sách này không?cuốn thứ 2 co tên là "Đứa trẻ lạc loài".......nếu có link thì chia sẻ cho e với nha.Email:tinhphieu_lang0204@yahoo.com.e đang tìm mà không thấy....hix..đọc cuốn 1 xong đang nghiền....:hi: