PDA

View Full Version : AMENU giúp làm Menu tự boot cho CD, USB dễ dàng

hrockvn
20-07-2006, 02:08 PM
Amenu là một chương trình tạo menu dễ làm thật thú vị cho bạn tự mình làm cho CD autoboot hoặc các chương trình tự chạy trong USB Flash drive nhằm chọn lựa từng cái để chạy qua 1 menu chung.

http://xahoithongtin.com.vn/images/diembao/2006_07/Resize%20of%208757.jpg

Bạn có thể tải chương trình Amenu nhỏ gọn miễn phí có 184KB ở website http://www.Net-Burner.com/support/

Trong file zip tải về bạn sẽ thấy có 5 files sau: autorun.exe , autorun.inf , file copy of autorun.inf, license.txt và readme.html
Trước khi chỉnh sữa lại file autorun.inf, bạn nên đọc kỹ file readme.h™ để biết cách làm thật chi tiết bằng tiếng Anh như là cách đổi màu sắc theo ý muốn sau này .
Nếu chưa rành tiếng Anh, bạn vẫn làm được menu này qua hướng dẫn từng bước sau đây:

I) Làm menu cho CD autoboot:

1) Lưu ý đầu tiên, file autorun.exe này chạy tuỳ thuộc file autorun.inf , là dạng nén nên dù bạn có dùng resource hacker cũng không đổi được tiêu đề chung Autorun CD menu.
Các dòng dưới tiêu đề chung, đều có thể thay đổi lại dễ dàng tuỳ thích, nhu cầu của mình ở CD hay trong USB Flash Drive có những gì .

2) Bạn chỉ cần mở file Copy of autorun.inf bằng notepad rồi chỉnh thử lại từng dòng mẫu trong ấy theo cách chung như sau:
a) Dòng thứ 3 nên bỏ hay để dấu ; trước hoặc thay bằng icon=icon.ico
[AutoRun]
open=AutoRun.exe
;icon=AutoRun.exe, 0
icon=icon.ico

b) Tiếp theo là dưới dòng [CUSTOM CD MENU], sau dòng title text= bạn có thể thay tên lại
[CUSTOM CD MENU]
titletext=Example Menu and autorun.inf file như hình trên đã thay là là XPECD
buttonqty= 3
buttoncolor=clInfoBk
menucolor= clWhite
buttonqty=3 khi bạn chỉnh sữa 3 cái, nếu không đúng quá số, sẽ có 1 dòng trống phía trên Browse the CD( explorer )

c) Các button từ 1-2 : chưa cần chỉnh lại, sau này khi nào thiếu mới tận dụng hết sau.
Button 1 đến 2 nhằm đọc file hướng dẫn readme.h™ và coi lại file autorun.inf( bạn đang chỉnh copy of autorun.inf ) có sai điều gì không.

buttontext=Click to Launch the read me file in IE
relativepathandfilename="ReadMe.htm"
closemenuonclick=0
[BUTTON2]
buttontext=Click to view the actual autorun.inf file used
relativepathandfilename=autorun.inf
closemenuonclick=0

d) Button 3 :
- bạn chỉnh lại tên tiêu đề nó sau buttontext= thành Booting to XPE theo như hình trên.
- sau relativepathandfilename= bạn phải chỉ đường dẫn cho nó; nhưng nếu không có thư mục riêng mà chỉ là 1 file thì nên để trong 2 dấu ngoặc " "
- sau closemenuonclick=1 có thể để số 1 hay 0 chả sao cả .
[BUTTON3]
buttontext=Click to launch a file in a subfolder
relativepathandfilename=Sub Folder Example\popup.txt
closemenuonclick=1

e) Tương tự vậy , bạn thay đổi lại cho button 4 đến 8 tối đa theo nhu cầu trong CD cần xem file boot gì hay tự chạy file setup, xem file nhạc mp3 list..
Lưu ý là bên trái bạn nên dùng chữ thường nhưng phần bên phải dấu= bạn nên dùng chữ Hoa ( uppercase ) mới ít sai.

f) Làm xong file copy of autorun.inf bạn save as là autorun.inf để dùng cho autorun.exe; còn file copy kia để dành làm file mẫu .

http://xahoithongtin.com.vn/images/diembao/2006_07/Resize%20of%208757b.jpg

[B]II ) Làm menu chung cho Flash Drive USB có nhiều chương trình tự chạy( portable ):

Bạn thấy qua hình vẽ thứ 2 thay đổi tiêu đề dưới AutoRunCD menu, giờ đổi lại là Portable Apps in USB .

Và trong ấy có nhiều folder phụ là Flashget 171 trong đó có file flashget.exe; thư mục ACDsee 244 với file acdsee.exe chạy tuỳ chọn:
Bạn muốn chạy cái nào trong USB và dòng Browse CD ( Explorer ) nó sẽ mở cho bạn xem mọi thư mục trong USB Flash Drive của bạn .
Trường hợp bạn muốn thay đổi màu sắc font chữ , màu nền đọc file readme.h™ bạn sẽ biết rõ cách làm như thế nào thôi.

Lưu ý sau cùng là CD sau khi chỉnh xong, bạn nên dùng UltraISO 80 mớ file ISO autoboot ấy và thải vào 2 file autorun.exe và autorun.inf, save lại rồi ghi ra đĩa CD
Trong trường hợp cây viết USB, bạn nên chỉnh file autorun.inf, theo thư mục nào soft portable , cứ chạy autorun .exe là bạn sẽ lựa chọn chạy cái nào tuỳ thích trong 8 cái tối đa cho phép.

Tóm lại, với một Amenu thật giản dị, từ rày bạn sẽ làm được bất cứ menu nào autoboot trong CD hay USB Flash Drive theo ý thích mình thật dễ dàng trong nháy mắt nếu bạn đã quen .

letien
20-07-2006, 09:00 PM
ôi trời ơi cái này em biết từ lâu rồi hi hi hôm trước coppy từ USB của thằng bạn tưởng gì mở file autorun ra có mấy dòng thuộc luôn. còn ảnh phải là tenban.ico kích thước 255x255.

Pisces
20-07-2006, 09:20 PM
ôi trời ơi cái này em biết từ lâu rồi hi hi hôm trước coppy từ USB của thằng bạn tưởng gì mở file autorun ra có mấy dòng thuộc luôn. còn ảnh phải là tenban.ico kích thước 255x255.
Ôi trời ơi cái này tôi bít từ lâu rồi hi hi làm trò này suốt :)). Đùa tí :D
Cái icon đó thì tên gì chả đc, miễn là có đuôi .ico, còn kích thước hả ? ko cần thiết phải to đùng như thế, chỉ cần dùng cỡ 48x48 cho gọn, lại vừa với kích cỡ icon của winXP:^! .

hrockvn
21-07-2006, 07:27 AM
Các cậu đúng là không biết đọc hả. Auto Run khác Boot rõ chưa. Boot là có khả năng chạy khi bạn bật máy lên. Nó giống như đĩa Boot mà người ta hay bán ấy. Còn AutoRun là có khả năng tự chạy đĩa khi đưa đĩa vào ổ, lúc đó máy đã bật từ lâu rồi. Cái AutoRun hay được áp dụng cho đĩa cài đặt Software, còn Boot hay được dùng cho việc cứu hộ hay cài đặt lại hệ thống.

Pisces
21-07-2006, 06:51 PM
Xin lỗi bác là em chỉ góp ý cho letien thôi, tại thấy bác ấy nói chưa chính xác, còn cái vụ của bác em ko cóa ý kiến gì :D

shevchenbe90
21-07-2006, 07:01 PM
Demos không hà!Bác ơi sao đây? À tiện thể em hỏi bác cách thiết kế và quản lý webside riêng, em lập mấy cái rùi mà chả cái nào ra hồn

hrockvn
22-07-2006, 10:05 AM
Câu hỏi của bạn quá rộng và không đúng vị trí. Với câu hỏi này tớ có thể phải viết tới cả chục bài mới xong. Bạn tạo Topic khác nói cụ thể chút về các website bạn đã làm như bạn dùng ngôn ngữ gì, bạn làm như thế nào, bạn đặt host ở đâu... Đau đầu lắm... :D