Trang 1 của 5 12345 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 41
    News Managaer News Manager Candy's Avatar
    Đang ở
    C:\WINDOWS
    Thanks
    0

Mặc định Trung thu trong mắt bạn

Dạo một vòng phố phường (Thanh Hóa thôi), trên chiếc xe đạp cũ kĩ. Giữa không gian tấp nập và mùi hoa sữa thơm nồng, tôi chợt nhận ra rằng: trung thu đã thay đổi. Vậy trung thu xưa như thế nào, và trung thu nay thế nào? Ắt hẳn nhiều người cũng chưa biết. Mọi người cùng nhau thảo luận nhé

Trung thu xưa:
    Ngày xưa, mọi người đón Tết Trung thu rất vui vẻ, nhẹ nhàng. Không khí trung thu ngày xưa chỉ còn được truyền lại qua lời kể của bố, mẹ hay ông bà . Cứ mỗi độ tết Trung Thu, trẻ con lại háo hức để nhận những chiếc bánh nếp, bánh dẻo từ bố mẹ, sau đấy lũ lượt kéo nhau đi rước đèn (Ngày nhỏ mình làm cháy đống rơm vì rước đèn đấy ). Đối với gia đình giầu một chút, những chiếc lồng đèn được làm từ giấy tốt hay giấy xếp đủ màu sắc, được trang trí đẹp (Mình toàn chơi hàng cùi bắo ), những gia đình có điều kiện kinh tế khó khăn hơn thì lồng đèn được làm từ những lon nhôm, thiếc, đục rất nhiều lỗ, bên trong có một đế nhỏ để gắn đèn cầy, ở dưới là hai hay ba bánh xe làm bằng tre hay gỗ, có một cái cán thật dài để cầm, vậy là ai ai cũng có đèn để đi chơi (Mình tự làm một cái bằng vỏ chai nước rửa bát, tụi bạn làm bằng lon bia). Từng tốp, từng tốp rước đèn rồng rắn kéo nhau đi khắp xóm, khắp thôn, sau đó tập trung lại một địa điểm thật rộng, thường là khu đất trống của thôn, làng, xã để xem múa lân, diễn kịch, văn nghệ. Và giây phút mà bọn trẻ tụi mình thời ấy thích nhất là được phá cỗ đêm trăng, tiếng hát, tiếng cười vang khắp xóm…..

Trung thu nay:
    Ngày nay, trẻ em đón Tết Trung thu rầm rộ hơn ngày xưa. Những chiếc bánh dẻo, bánh nướng đã được thay đổi bằng những chiếc bánh nhân trứng, thịt, vi cá, hạt sen… Còn lồng đèn, những chiếc đèn giấy,dần dần nhường chỗ cho những chiếc đèn được gắn pin, với nhiều loại đèn đủ màu sắc, còn kèm theo cả nhạc nữa, giá của chúng cũng khá rẻ (mình vẫn ko mua ) nên nhà nào cũng cố để cho con mình có một cái để con mình bằng bạn, bằng bè (trẻ con đua đòi ác lắm ). Chính vì sự sung túc, đầy đủ đó mà bọn trẻ ngày nay có vẻ thờ ơ với Trung thu, chúng chẳng còn niềm háo hức như bố mẹ chúng ngày xưa. Chúng đã chán ngán với những chiếc bánh có “mùi vị nằng nặng”, những chiếc đèn xoay tròn với những điệu nhạc vô hồn. Đó là chưa kể đến những mánh khóe của các nhà sản xuất bánh kẹo với hàng trăm loại hóa chất, phụ gia không tên được tung ra vào dịp trung thu (có vụ mỡ lơn làm bánh trung thu đấy )

Xu hướng của xã hội là vậy, khi người ta sống quá đầy đủ, hiện đại người ta lại có xu hướng tìm về quá khứ để sống lại không khí cũ, dù thiếu thốn nhưng vui, và việc ăn tết Trung thu cũng không là ngoại lệ. Và ở một góc nào đó, vẫn có những gia đình ăn tết Trung thu theo đúng nghĩa tết Trung thu từ trước đến nay ...
    Lần sửa cuối bởi Candy, ngày 04-04-2011 lúc 12:42 AM.

Hắc Long Kỳ Hiệp DDT Friend
    Đang ở
    Memory!
    Thanks
    0

Mặc định Re: Trung thu trong mắt bạn

t mở hàng naz
    khoái nhất là ngày càng có nhìu loại bánh trung thu để chọn.........ít béo.................hok thicks ăn cái nhân cổ truyền ngấy đến tận cổ thì vẫn tha hồ chọn.............kết nhứt là nhân khoa môn hoặc trà xanh......có trứng muối..............
    Hiện text ẩn<-- Không có ai xứng đáng với những giọt nước mắt của bạn, người xứng đáng với chúng thì chắc chắn sẽ không để bạn phải khóc. Vì vậy đừng lãng phí thời gian với những người không có thời gian dành cho bạn -->

Member quèn ĐDT Member vitaminb12's Avatar
    Đang ở
    Grand Line
    Thanks
    2

Trung thu là những chiếc đèn bằng vỏ hộp xà phòng của ngày xưa ấy,...
    Trung thu là những chiếc đèn ông sao khổng lồ chỉ quê mình mới có... Hiện text ẩn<-- ra ngoài nói chả ai tin, cả thành phố rước toàn đèn to bằng cái nhà -->
    Trung thu xa nhà đầu tiên mà Mỹ đình với hàng ngàn, hàng vạn chiếc đèn trời,...
    Trung thu nay là 2G team, là Nhà trẻ Hy vọng, là lần đầu tiên, mình cảm thấy Trung thu - có ý nghĩa với tuổi thơ đến như vậy.
    Tại sao phải đến từng này tuổi, mình mới biết điều ấy...

Je ne suis pas d’accord avec ce que vous dites, mais je me battrai jusqu’à la mort pour que vous ayez le droit de le dire.
    Hiện text ẩn<-- "Tôi không đồng ý với những gì anh nói, nhưng tôi sẽ bảo vệ cho đến chết quyền được nói như vậy của anh." -->
    ---Voltaire---

BMW 328i ĐDT Member kẻ xấu's Avatar
    Đang ở
    A, A
    Thanks
    0

Hôm trung thu tớ đang ở Hà Nội và cũng ko có xe để đi chơi cùng với lũ bạn. Nhưng tối hôm ấy thì anh em nhà tớ bao gồm mấy anh họ và chị dâu nữa ra quán caffe tổ chức trung thu cắt bánh nướng - bánh dẻo ăn.

Hai ông anh tớ, cũng đã lớn đi làm và lấy vợ rồi nói chuyện với nhau rằng .... ngày trứoc nghèo khổ trung thu nó thật ý nghĩa, có được cái bánh nướng là thấy sướng thật, đèn thì làm bằng ống bơ và ánh sáng của nến . Trung thu thời nay thì rước đèn xe máy hoặc bóng đèn tròn. Bánh nướng thì làm trứoc đó từ lâu rồi và cũng đã mất đi mùi vị thơm ngon.

Xã hội thay đổi, trung thu là tết thiếu nhi nhưng người lớn đi chơi còn nhiều hơn. thậm chí over night ngoài đường luôn. hi hi và Trung Thu bây h chỉ là một dịp để trẻ em ăn bánh nướng và là một dịp để cho thanh niên hẹn hò nhau chơi bời hihi.

@ vitaminb12 : ừm đúng rồi đấy, sao ngoài này chẳng ai tin là quê mình rước đèn to cao 4-5m nhỉ mà ko chỉ hà nội thôi đâu, các tỉnh khác cũng thế ?
    Có ba điều hạnh phúc nhất trong cuộc đời của mỗi con người, đó là :

1. Yêu một ai đó.
    2. Được ai đó yêu.
    3. Hai điều trên xảy ra cùng một lúc.

Hiện text ẩn<-- Thay đổi từ làm việc chăm chỉ sang làm việc với hiệu suất cao hơn -->

I'm In Love DDT Friend
    Đang ở
    Finaco
    Thanks
    0

Trung thu là những lần nhìn bạn bè nhiều tiền toàn đồ chơi đẹp trong khi mình phải tự làm lấy đồ chơi
    Trung thu là những vụ đâm chém nhau của phố này với phố khác khi đi cùng với cái đèn ông sao cao 4-5m
    Trung thu là những vụ tai nạn mà phần đa là do nhà nước có cơ chế thả lỏng và mấy ngày vui và sau đó là die mất thằng bạn thân...
    Trung thu là gần 1 tháng lương mua bánh tặng sếp rùi người quen
    trung thu là ...
    Đề nghị các mem đọc bài thấy hay phải Thanks, các Mod phải +Sp đấy nha^^
    .................................................. ........................................
    Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức giấc
    Cho ta thêm một ngày nữa để yêu thương.

Hắc Long Kỳ Hiệp
    Đang ở
    thanh hoá
    Thanks
    0

trung thu năm ny chỷ nx 1 câu ngắn gọn...................CHÁN................

[khóc] ...thì cũng làm được gì
    [bùn]... thì cũng tốt hơn chút nào đâu
    [nhớ] ..làm gì khi ai đó có nhớ đến mình đâu !
    [quan tâm] ...làm gì khingười ta đã không cần sự hiện diện của mình
    [níu kéo] làm gì..để rồi một ngày nào đó mình lại đau khổ hơn gấp nhiều lần !!

Nhập môn đồ đệ ĐDT Member
    Thanks
    0

20 tuổi... qua cái thời chơi đèn ông sao lâu rồi. Nhưng đến giờ mình mới có 1 trung thu thực sự ý nghĩa... Giờ mới biết... được nhận quà vui thật... nhưng được tặng quà còn vui hơn, hạnh phúc hơn nhiều.. ^^.. G2..^^..

Thanks
    0

Trung thu là cuộc viếng thăm 1 thằng bạn vừa bị ôtô đâm, ko đi đc, đến ngồi với nó cho đỡ buồn !
    Trung Thu ngồi với chị, vì chị lên cơn sốt, có mỗi 2 chị em ~> em thương chị !!!
    Trung Thu, ra Hồ ngồi suy nghĩ, ngắm nhìn, đi dạo 1 mình !
    Trung Thu , gọi cho mẹ, nhớ lại năm ngoái ,mẹ bị bệnh, con thương !!!
    Trung Thu...thấy mình lớn hơn rất nhiều...!!!

News Managaer News Manager Candy's Avatar
    Đang ở
    C:\WINDOWS
    Thanks
    0

Mọi người có nhiều kỉ niệm và suy nghĩ về Trung thu nhỉ .
    Vs mình thì mình đã nói ở trên rồi .
    Trung thu còn đâu ngày xưa ấy ...

Thanks
    0

Trung thu nay xa nhà...
    Ngồi ăn miếng bánh TT truyền thống...trầm lặng đôi chục giây.........Bố thích ăn bánh này lắm...
    Chen chúc giữa khu phố cổ, mệt mỏi vì ko hứng thú...

Trang 1 của 5 12345 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này