Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 21

Chủ đề: [Sinh] Đố vui!!!

Hội Vật Lý Đào Duy Từ DDT Friend
    Đang ở
    Heaven anh Earth
    Thanks
    0

Mặc định [Sinh] Đố vui!!!

Topic này chẳng phải để hỏi BT gì cao siêu, chỉ là 1 vài câu hỏi sinh học vui vui cho mọi người thử sức thôi, tích cực tham gia nhé
    Câu 1: Vì sao muỗi anophen truyền được bệnh sốt rét, nó hút máu người cơ mà ???

Câu 2: 2 lá phổi người thì bên nào có kích thước lớn hơn hai là cả 2 bên bằng nhau ?

Câu 3: Tế bào bệnh ung thư phân bào bằng hình thức phân bào gì :
    A. Nguyên phân
    B. Giảm phân
    C. Phân bào có thoi vô sắc
    D. Phân bào ko thoi vô sắc ( trực phân )
    E. Chẳng cái nào đúng cả, nó ko cần phân chia mà tự có trong cơ thể rồi

Câu 4: Ngà của con voi là do loại răng nào mọc dài ra ( răng cửa, răng nanh hay răng hàm) ?

Câu 5: Trong truyện " Ông lão đánh cá và con cá vàng " có thể dựa vào chi tiết nào để khẳng định con cá vàng có phép thần mà ko cần đọc đến đoạn ông lão cầu xin ?

Câu 6: Loại gia vị nào có khả năng diệt khuẩn tốt nhưng ăn xong mà ko súc miệng kĩ thì lại có mùi ... ?

Câu 7: Đa số mọi người hay chan canh vào cơm " để ăn cho nhanh ", như vậy có nên ko, tại sao ?

Câu 8: " Đau mắt là phải đeo kính đen, ko là người khác nhìn vào sẽ lây " true or false and why ?

Câu 9: Quả dừa thì ai cũng biết rồi, thế hạt dừa nó nằm ở chỗ nào? Phải có hạt mới mọc thành cây được chứ nhỉ ?

Câu 10: Bị thủy đậu ( hay còn gọi là phỏng dạ ) là phải kiêng nước, ko được tắm đúng hay sai và tại sao ?

Tạm thời nhẹ nhàng vài câu, mọi người tham gia trả lời ủng hộ nhé, đúng sai ko quan trọng, cái chính là muốn mọi người hiểu là Sinh học cũng rất thú vị và giống như vật lí nó cũng có thể giúp ta giải thích được nhiều hiện tượng trong đời sống.
    Còn vs những bạn yêu thích môn Sinh rồi thì cũng có thể đưa những thắc mắc của mình vào đây để mọi người cùng giúp đỡ nhé

BMW 328i ĐDT Member kẻ xấu's Avatar
    Đang ở
    A, A
    Thanks
    0

Mặc định Re: Hỏi đáp vui Sinh học đê !!!

1. Nó hút máu nhưng để lại virut gây sốt xuyết huyết trên da.
    2. Bên phải to hơn ( vì bên trái có tim rồi, Nếu to ngang nhau thì 2 bên lồng ngực bị lệch à )
    4 Răng Nanh
    5 Khi con cá nói chuyện
    6 Tỏi
    7 Ko nên, Nhanh vì do nuốt luôn mà ko nhai, như vậy dạ dày sẽ hoạt động nhều hơn, gây hại đến dạ dày ( mình chuyên gia ko nhai )
    8 Chưa suy nghĩ hay đọc cái này bao h cả . Nhưng theo mình thì Sai. Thật ra mà nói đeo kính đen để đỡ bụi và tránh áng sáng gây hại vào mắt người bị bệnh thôi, những bệnh về hô hấp lây qua đường hô hấp, mắt thì lây theo được nào được nhỉ
    9 Hạt dừa chính là cái sọ dừa ấy. Vì nơi chứa chất dinh dưỡng mới là nơi để sinh sôi nẩy nở, nên đoán thế
    10. Thường xưa nay là đúng, nhưng chẳng biết đúng hay sao, tốt nhất cứ Đúng đi cho nó lành
    Có ba điều hạnh phúc nhất trong cuộc đời của mỗi con người, đó là :

1. Yêu một ai đó.
    2. Được ai đó yêu.
    3. Hai điều trên xảy ra cùng một lúc.

Hiện text ẩn<-- Thay đổi từ làm việc chăm chỉ sang làm việc với hiệu suất cao hơn -->

Đang ở
    Heaven anh Earth
    Thanks
    0

bác kẻ xấu đã đúng được 4 câu rồi, 1 câu có thể chấp nhận được nữa là 5 câu, cố lên

Tu luyện đệ tử ĐDT Member
    Đang ở
    Thanh Hoá dân ta
    Thanks
    0

em trả lời này
    3-D
    8-sai.có lẽ ng ta chr bảo là tránh nhìn gần mắt của ng bị bệnh thui,chắc vì tuyến nc mắt có thể....bắn ra xa...gây bệnh...hahahahaha
    4-em nghĩ ăn cơm vs canh cũng tốt mà...hihihi.riêng em.ăn cơm mà ko có canh thì bữa đó ....bỏ
    còn câu còn lại e đồng ý vs pac ke_xâu
    Mr.Tu~n

BMW 328i ĐDT Member kẻ xấu's Avatar
    Đang ở
    A, A
    Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi minh_hg Xem bài viết
    bác kẻ xấu đã đúng được 4 câu rồi, 1 câu có thể chấp nhận được nữa là 5 câu, cố lên
    Chú phải nói là anh trả lời đúng câu nào chứ ? còn 5 câu nữa để anh thử tìm xem có trả lời được ko ?
    Có ba điều hạnh phúc nhất trong cuộc đời của mỗi con người, đó là :

1. Yêu một ai đó.
    2. Được ai đó yêu.
    3. Hai điều trên xảy ra cùng một lúc.

Hiện text ẩn<-- Thay đổi từ làm việc chăm chỉ sang làm việc với hiệu suất cao hơn -->

Đang ở
    Heaven anh Earth
    Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi kẻ xấu Xem bài viết
    Chú phải nói là anh trả lời đúng câu nào chứ ? còn 5 câu nữa để anh thử tìm xem có trả lời được ko ?
    Ê làm chi có chuyện đó, để cho người khác còn trả lời nữa chứ, nói ra biết hết à
    Bác cảm thấy sai câu nào thì trả lời lại đi

@Mr.Tu~n: Anh cũng đúng được 4 câu và 1 câu có thể chấp nhận nữa là 5 ( nhưng ko phải giống hết các câu đúng của bác kẻ xấu ). Cố lên để

Mà mọi người sau trả lời thì trả lời cụ thể từng câu nhé chứ đừng " giống câu trả lời của ... " ngại dò lắm

Tích cực trả lời đi mọi người ơi, tối mai em post đáp án

Member quèn ĐDT Member vitaminb12's Avatar
    Đang ở
    Grand Line
    Thanks
    2

về câu 8 - thường thấy nhất là đau mắt đỏ do virus gây bệnh và lây qua đường hô hấp, tiếp xúc hoặc nước,...
    Đeo kính đen chỉ có tác dụng giảm bớt ánh sáng mạnh, gió, bụi tác động trực tiếp vào mắt bệnh mà thôi.
    câu 10 : sai hoàn toàn. Ko tắm để bẩn càng dễ bị nhiễm trùng. Tốt nhất là tắm bằng nước ấm hoặc nước chè tươi.
    câu 1 : ăn thì phải tiết nước bọt virus nó nằm ở nước bọt muỗi

về câu 9: hạt dừa thì ai cũng biết rồi thế có ai biết hạt dứa nó ở chỗ nào ko
    Trích dẫn Gửi bởi minh_hg
    Phải có hạt mới mọc thành cây được chứ nhỉ ?

Je ne suis pas d’accord avec ce que vous dites, mais je me battrai jusqu’à la mort pour que vous ayez le droit de le dire.
    Hiện text ẩn<-- "Tôi không đồng ý với những gì anh nói, nhưng tôi sẽ bảo vệ cho đến chết quyền được nói như vậy của anh." -->
    ---Voltaire---

Tu luyện đệ tử ĐDT Member
    Đang ở
    Thanh Hoá dân ta
    Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi vitaminb12 Xem bài viết
    về câu 8 - thường thấy nhất là đau mắt đỏ do virus gây bệnh và lây qua đường hô hấp, tiếp xúc hoặc nước,...
    Đeo kính đen chỉ có tác dụng giảm bớt ánh sáng mạnh, gió, bụi tác động trực tiếp vào mắt bệnh mà thôi.
    câu 10 : sai hoàn toàn. Ko tắm để bẩn càng dễ bị nhiễm trùng. Tốt nhất là tắm bằng nước ấm hoặc nước chè tươi.
    câu 1 : ăn thì phải tiết nước bọt virus nó nằm ở nước bọt muỗi

về câu 9: hạt dừa thì ai cũng biết rồi thế có ai biết hạt dứa nó ở chỗ nào ko
    em thấy câu 10 bác trả lời sai rùi.....ng ta bị phỏng dạ thường kiêng gió và nước...tắm mà cho nó bệnh nặng à
    câu 9 em po tay toàn thân.....chắc hạt dứa là cả quả dứa nhỉ^^
    Mr.Tu~n

Đang ở
    Heaven anh Earth
    Thanks
    0

Bác Vitamin trả lời đúng 2 trên 3 câu, mặc dù xét về số lượng thì ít nhưng xét về tỉ lệ thì khá cao
    Còn hạt dứa á, nó nằm trong các mắt dứa mà lúc ăn phải gọt đi rồi. Những mắt dứa mới là quả thật còn phần ăn được là của cuống hoa

Member quèn ĐDT Member vitaminb12's Avatar
    Đang ở
    Grand Line
    Thanks
    2

Trích dẫn Gửi bởi Mr.Tu~n Xem bài viết
    em thấy câu 10 bác trả lời sai rùi.....ng ta bị phỏng dạ thường kiêng gió và nước...tắm mà cho nó bệnh nặng à
    câu 9 em po tay toàn thân.....chắc hạt dứa là cả quả dứa nhỉ^^
    xin lỗi chú em, bố mẹ anh làm về ngành dược cả đấy ạ kiêng nước chỉ là quan điểm sai lầm trong điều trị bệnh thôi. Chính xác phải là luôn giữ vệ sinh trong thời gian bị bệnh, mà một việc ko cần tránh là "tắm". Nếu ko giữ được vệ sinh, đến lúc nó nhiễm trùng loét sâu vào thì thành mặt rỗ ngay

Je ne suis pas d’accord avec ce que vous dites, mais je me battrai jusqu’à la mort pour que vous ayez le droit de le dire.
    Hiện text ẩn<-- "Tôi không đồng ý với những gì anh nói, nhưng tôi sẽ bảo vệ cho đến chết quyền được nói như vậy của anh." -->
    ---Voltaire---

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này