Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 26
    BMW 328i ĐDT Member kẻ xấu's Avatar
    Đang ở
    A, A
    Thanks
    0

Mặc định Re: Các môn xã hội với dân Khối tự nhiên

Trích dẫn Gửi bởi minh_hg Xem bài viết
    Ô hình như lớp ấy được cô Nga dạy Sử nhờ, sướng thế
    Cô dạy hay thôi rồi, công nhận cách lấy dẫn chứng, mở rộng vấn đề, kể chuyện của cô rất chi là hay nhá đến nỗi mà Tí trẻ C3 cũng ko ngủ ngồi nghe cơ mà
    Mỗi tội chỉ được cô dạy thay cho mấy tiết
    Oài, Cô Nga dạy sử thì hay lắm, cả cô Nghiêm Hà dạy cũng hay, chắc chú em chưa được học với cô rồi . 2 cô ấy toàn cộng điểm cho anh đây sướng thế.
    Trường mình toàn chuyên về Tự Nhiên, chẳng thấy nói gì đến Văn - Sử - Địa cả nhỉ . Lên đại học cần cái đó lắm ý
    Có ba điều hạnh phúc nhất trong cuộc đời của mỗi con người, đó là :

1. Yêu một ai đó.
    2. Được ai đó yêu.
    3. Hai điều trên xảy ra cùng một lúc.

Hiện text ẩn<-- Thay đổi từ làm việc chăm chỉ sang làm việc với hiệu suất cao hơn -->

Hắc Long Kỳ Hiệp
    Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi huyenlinh_cur_sera_0503 Xem bài viết
    Em Nhung phát biểu câu này là ko đúng đâu nhé!!!!
    Học khối D ko hề đơn giản chút nào!!! Này nhé: 3 môn chẳng có liên quan gì với nhau. Phải có tư duy logic của Toán khối A, cách viết bài mạch lạc,trau chuốt của Văn khối C, Ngoại ngữ thì cũng phải tầm cỡ trở lên thì mới" chiến" được chứ!!! Như thế kiến thức ko "đánh nhau " loạn xạ lên mới lạ đấy. Ko phải mình cũng thi khối D nên nói thế mà thật sự là như thế!!!!!!!
    Hì hì... thì em đang ước đc như chị đây .... mà chị có bí quyết gì học mấy cái lượng giác ko? học cái ấy em oải lắm
    ..............................................
    Nhung kute hehe............

Phong Vân huyền thoại
    Đang ở
    1 nơi rất ảo....
    Thanks
    0

Wink Re: Các môn xã hội với dân Khối tự nhiên

Trích dẫn Gửi bởi Candy Xem bài viết
    Tình hình là vẫn thấy mem trường mình (các mem học khối tự nhiên) khá là thờ ơ với các môn học thuộc khối xã hội. Các bạn coi đó là điều đương nhiên vì nghĩ rằng: "Mình học khối Tự nhiên thì chỉ học chuyên về các môn khối tự nhiên, xã hội chỉ là môn phụ,không cần quan tâm". Thế nhưng bạn có biết, việc học các môn xã hội cũng sẽ giúp bạn có được cách suy nghĩ logic và một trí nhớ tốt hơn, phục vụ cho việc học các môn Tự nhiên. Vậy theo các bạn, nên học các môn xã hội hay không, ếu có thì thời gian bạn dành cho các môn đó là bao nhiêu? Và các bạn đã bỏ cái suy nghĩ các môn xã hội là phụ chưa? Nghĩ vậy thôi, mọi người cùng nhau cho ý kiến nhé ^^, để các môn khối xã hội không còn là "phụ".
    C4 là lớp thuộc ban Tự nhiên (điều này thì ai cũng biết cả rùi )
    Mình thì tuy theo khối B nhưng thực ra lại học các môn Xã hội tốt hơn (tự bản thân thấy thế)
    2 năm trc' thì thầy Sơn dạy Văn: thầy giảng rất dễ hiểu, vui tính, nhiệt tình,.. :X học vào ầm ầm
    Năm nay thì thầy ơn xuống dạy khối 11 , thầy Huấn dạy Văn C4. Ngay tiết đầu tiên của năm học đã đc nghỉ vì thầy quên không lên lớp, ngồi hút thuốc lá căng tin (theo lời thầy kể) ---> lớp chậm 1 tiết Văn. Rùi thì là mất 2 tiết hôm khai giảng; 2 tiết hôm nghỉ vì trời có bão; 2 tiết thầy cho ngồi chơi vì thầy ốm, không dạy được; vài tiết do thầy mải kể chyện lung tung, ngoài lề + phải nhắc lớp trật tự ======> tổng cả thì C4 chậm khoảng... 10 tiết Văn
    Nói về môn Văn thì mình học môn này cũng không đến nỗi tồi Cấp I viết Văn cũng đc. Lên cấp II phong độ cũng không suy giảm. Năm lớp 10 thì tổng kết cả năm mônVăn đc 6.8 (chả biết có đúng không). Năm lớp 11, do thi học kì đc 5.5 (ko hiểu sao mình lại làm bài kém thế ) --> tổng kết cả năm giảm xuống thê thảm (nhưng vẫn trên 6.5). Năm nay thì chưa bít thế nào (đã hết học kì đâu mà) Nhưng chắc cũng không dưới 7. đâu keke
    Từ trc' đến giờ thì hầu như môn nào cũng ghi bài đầy đủ. Văn thì luôn soạn bài đầy đủ hehe (ối đứa còn phải mượn vở mình để chép)
    Tiếp theo là đến môn Sử:
    - Lớp 10: cô Thu dạy Sử ---> dễ hiểu, có thể thuộc bài ngay trên lớp đc
    - Lớp 11: Thầy Hân: chao ôi!!! chán ơi là chán. Mà năm ngoái mình lại ngồi bàn cuối, không nghe rõ lời thầy giảng (vốn đã rất nhỏ) ===> nhiều tiết chẳng ghi bài, ngồi chơi. Sau đó là đến cô Nga, hi hi, cô dạy hay, dễ hiểu, lại còn đc nghe kể chuyện nữa chứ ===> thích
    - Lớp 12: cô Thu: đã nói ở trên rùi nên không nói lại nữa
    Môn Địa: từ trc' đến nay luôn học đc môn này ^^!
    Cuối cùng là tiếng Anh: Cấp 1 thì có thẻ nói là pro, lê cấp 2, tuy cô chủ nhiệm dạy Tiếng Anh nhưng mà càng ngày học càng kém đj (ai học môn này vs cô mà phát âm chuẩn thì chết liền ). Bây giờ mình học môn này không tốt lắm

Nói chung là đừng cho rằng theo ban Tự nhiên thì bạn có quyền lơ là các môn Xã hội Các môn này còn lien quan đến thi tốt nghiệp. Không chỉ có thế, đặc biệt là môn Van, nó còn theo ta trên suốt con đường đời. Trong từng lời ăn, tiếng nói, tâm tư, tình cảm, suy nghĩ,... của mỗi con người nó luôn đi song song. Bởi vì Văn học là nhân học. Đừng bao giờ coi nhẹ bất cứ 1 môn học nào dù theo bạn nó có là "môn phụ" đj chăng nữa thì mỗi môn học ngày hôm nay đều có mặt trong hành trang mà ai cũng cần để vững bước trên con đường đời...
    Buồn thay cho những ai coi nhẹ các môn Xã hội, nhất là môn Văn

Hôm sau rảnh phải pót mấy cái kinh nghiệm học Văn của mình lên đây mới đc
    Viết theo suy nghĩ hiện giờ nên có j` sai sót mong mọi người thông cảm

Thẳng thắn thật thà thường thua thiệt
    Lươn lẹo luồn lách lại leo lên

Nốt trầm xao xuyến Core Member
    Đang ở
    Thềm nhà đầy hoa
    Thanks
    2

Hồi cấp 2 may mắn được học với 1 cô giáo dạy Văn rất tuyệt nên thích môn này. Lên cấp 3 cũng thế. Mà đã thích thì cũng mỗi bài cũng đều viết làm sao cho ra tấm ra món, ko thì khổ thân cô giáo phải đọc.
    Sử, địa thì tại quý cô giáo nên học. 2 môn này cũng mang lại nhiều kiến thức xã hội. Còn nhớ lời của cô Hà địa: " Cuộc sống đâu chỉ có những con số, những công thức Toán, lí, hóa hả các em! Sẽ đến lúc các em thấy được những kiến thức mà các môn xã hội mang đến có tác dụng thế nào!"
    Có học kì, điểm các môn khối C cao hơn khối A!
    Trong cuộc sống,ngoài cái tên ra,những thứ khác đều nên tự quyết định

Nhập môn đồ đệ ĐDT Member
    Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi huyenlinh_cur_sera_0503 Xem bài viết
    Vấn đề là mọi ng đều ko coi trọng những môn XH bằng những môn tự nhiên!!! Hic, ng ta đều nghĩ rằng chỉ những đứa học kém hoặc ko có " tri thông minh" thì mới đâm đầu vào học mấy môn XH thôi vì cho rằng học mấy môn ấy chỉ thuần là học thuộc ko thôi à!!!!
    Thử hỏi có mấy ai thi ĐH khối C,D mà được đến 26,27 điểm ko??? Rất hiếm!!! Vì học các môn XH đâu chỉ đòi hỏi có trí nhớ tốt,chữ nghĩa rõ ràng sạch đẹp mà còn phải biết cách trình bày, cách sắp xếp các ý, bố cục sao cho logic, phù hợp và tạo được cá tính riêng cho bài viết của mình! Làm được điều này đâu phải là dễ!!!!
    hihi, cũng ko hẳn là xem thấp xã hội đâu, như chị đây này, có cố học mà có vào được mấy môn đó đâu, chứ chị đâu có xem thường mấy môn đó đâu, hichic, như kiểu nhìn đâu cũng thấy công thức, văn chả bao h viết đc 1 tờ đôi,điểm ko qua đc nửa đời, năm nào cũng vào sổ ghi đầu bài vì môn văn, hichic, bạn bè gọi là mù văn học , chán, hic
    [MARQUEE]SỐNG TRÊN ĐỜI CẦN CÓ MỘT ĐỐNG TIỀN[/MARQUEE]

Phong Vân huyền thoại
    Đang ở
    hỏi làm gì?
    Thanks
    0

Đối vs em thì học các môn Xã hội dễ hơn học các môn tự nhiên (mặc dù mình theo khối B - bắt buộc )
    -----------------------------------------
    Trích dẫn Gửi bởi Reddevils Xem bài viết
    Thanks anh phát , em viết văn ko phải là quá hay nhưng cũng đủ điểm tổng kết và cũng ko đến mức tồi ít ra cũng chưa bao giờ thấp điểm văn nhất lớp
    Văn mj viết đớ ngoét chứ hay đc đã là phúc (minh nói có hơi quá )
    Thèng này nó mà đc 8 Văn kiểm tra 1 tiết thì mình đj đầu xuống đất
    Có giỏi thì tổng kết Văn đc 6 chấm đj chị xem nào
    Lần sửa cuối bởi *may_song*, ngày 16-11-2009 lúc 10:50 PM. Lý do: chém tí ;))

Nhập môn đồ đệ ĐDT Member
    Thanks
    0

hehe, chị thì thik học mấy môn tính toán , học bên xã hội thì có sử , địa may ra còn chém gió đc chứ còn văn thì chị chịu hẳn, nhớ hồi cấp 2 học dốt văn quá bố mẹ phải bắt đi học thêm văn nên mới bớt ngu đi đc chút , tính thi sang đào chỉ 2, 3 điểm văn thui thế mà đc tận 7d, thế là cả nhà phải chạy lên tận trường xem thực hư thế nào, cười đứt ruột haha
    [MARQUEE]SỐNG TRÊN ĐỜI CẦN CÓ MỘT ĐỐNG TIỀN[/MARQUEE]

Hội Vật Lý Đào Duy Từ DDT Friend
    Đang ở
    Heaven anh Earth
    Thanks
    0

Theo ý mình thì người viết văn tốt hơn người viết ko tốt chỉ ở 1 điều: Đó là đọc nhiều sách. Bằng chứng là các bậc tiền bối của mình dù học khối gì đi nữa mà cứ hay đọc sách, tiểu thuyết ( toàn mượn đọc ké ) là kiểu gì điểm văn thi tốt nghiệp với đại học cũng cứ 7 trở lên.
    Đọc sách, nhất là các sách văn học giúp trau dồi vốn từ, học được cách diễn đạt sao cho mạch lạc ko bị cụt ý. Nó cũng giúp " khai sáng tâm hồn " tức là dễ cảm nhận hơn nên viết sẽ có cảm xúc hơn. Còn các sách khoa học, báo chí và kể cả xem thời sự cung cấp 1 lượng kiến thức tốt cho những bài nghị luận xã hội.
    Tóm lại muốn học văn tốt là phải chăm đọc

Phong Vân huyền thoại
    Đang ở
    1 nơi rất ảo....
    Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi minh_hg Xem bài viết
    Theo ý mình thì người viết văn tốt hơn người viết ko tốt chỉ ở 1 điều: Đó là đọc nhiều sách. Bằng chứng là các bậc tiền bối của mình dù học khối gì đi nữa mà cứ hay đọc sách, tiểu thuyết ( toàn mượn đọc ké ) là kiểu gì điểm văn thi tốt nghiệp với đại học cũng cứ 7 trở lên.
    Đọc sách, nhất là các sách văn học giúp trau dồi vốn từ, học được cách diễn đạt sao cho mạch lạc ko bị cụt ý. Nó cũng giúp " khai sáng tâm hồn " tức là dễ cảm nhận hơn nên viết sẽ có cảm xúc hơn. Còn các sách khoa học, báo chí và kể cả xem thời sự cung cấp 1 lượng kiến thức tốt cho những bài nghị luận xã hội.
    Tóm lại muốn học văn tốt là phải chăm đọc
    Tớ đồng ý với cậu ^^!
    ...Muốn học khá văn cần phải đọc sách nhiều bởi “sách là chìa khóa vạn năng để mở ra chân trời tri thức”. Bạn phải có niềm say mê thật sự, luyện cho mình khả năng viết, chăm chỉ, nắm một cách có hệ thống và chặt chẽ kiến thức cơ bản trong các bài học. Bạn cũng cần biết quan sát cuộc sống, khám phá ra những cái hay cái đẹp, tự tin, biết cách tiết chế cảm xúc…

Thẳng thắn thật thà thường thua thiệt
    Lươn lẹo luồn lách lại leo lên

Hội Vật Lý Đào Duy Từ
    Đang ở
    644 quang trung 2, đông vệ
    Thanks
    2

Các môn xã hội với dân Khối tự nhiên : nỗi sợ hãi
    + english : muôn thuở cà rốt (mẹ giáo viên môn này )
    + văn: dài dài
    + sử càng không

mỗi địa là em thíck vì biểu đồ giống toán
    Tôi muốn làm nên tất cả

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này