Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 24
    Member quèn ĐDT Member vitaminb12's Avatar
    Đang ở
    Grand Line
    Thanks
    2

Mặc định Re: Tư duy logic - Vận dụng kiến thức Vật Lí nhé

Trích dẫn Gửi bởi minh_hg Xem bài viết
    Nhưng nói như thế thì ko lẽ TV nào dùng cáp cũng sẽ chậm hơn TV dùng ăn ten à? Hay là do truyền hình cáp của Thanh Hóa quá
    Chính xác thì phải nói là "công nghệ viễn thông - truyền hình của Việt nam quá "

Je ne suis pas d’accord avec ce que vous dites, mais je me battrai jusqu’à la mort pour que vous ayez le droit de le dire.
    Hiện text ẩn<-- "Tôi không đồng ý với những gì anh nói, nhưng tôi sẽ bảo vệ cho đến chết quyền được nói như vậy của anh." -->
    ---Voltaire---

Hội Vật Lý Đào Duy Từ
    Đang ở
    Gầm cầu vượt
    Thanks
    0

Câu 3: Câu này mình nói theo ý kiến riêng, nếu xây bằng gạch đặc hoàn toàn thì khối lượng nhà nặng hơn nhiều, dễ phát sinh nội lực lớn, phá hoại cao, cộng thêm lí do kinh tế nữa. hihi

Hội Vật Lý Đào Duy Từ DDT Friend
    Đang ở
    Heaven anh Earth
    Thanks
    0

Google Video Re: Tư duy logic - Vận dụng kiến thức Vật Lí nhé

Hay đấy, em cung ko để ý đến mấy cái đó, nhưng chắc là những lí do đó cung góp phần ko nhỏ

Hội Vật Lý Đào Duy Từ
    Đang ở
    644 quang trung 2, đông vệ
    Thanks
    2

Trích dẫn Gửi bởi minh_hg Xem bài viết
    [B]
    Hiện tượng 5: Trong những ngày lễ người ta thường thả bóng bay, vậy những quả bóng bay đó sẽ đi đâu ? Vì sao ?

Mới chỉ nhớ ra 5 cái tiêu biểu đó thôi, những cái khác chắc mọi người cũng biết hết rồi nên thôi. Mọi người tích cực tham gia nhé, mong là topic về Vật Lí này sẽ nhộn nhịp hơn topic về Sinh học trước
    nổ trênn tầng bình lưu rồi rụng xuống đất vì áp suất cao chứ
    Tôi muốn làm nên tất cả

Đang ở
    Heaven anh Earth
    Thanks
    0

Ngày trước anh cũng nghĩ thế nhưng sau đó nghĩ kĩ hơn thì thấy nó ko thể nổ đc. Bởi vì mặc dù lên cao áp suất không khí giảm nhưng nhiệt độ còn giảm mạnh hơn ( cứ lên cao 100m thì nhiệt độ giảm 0.6oC ) vì thể nên quả bóng ko thể căng ra rồi vỡ đc, nó sẽ xẹp dần và rơi xuống

Hội Vật Lý Đào Duy Từ
    Đang ở
    Gầm cầu vượt
    Thanks
    0

Ái dà, câu quả bóng bay này làm mình nghĩ hơi lâu, từ trước đến giờ cứ nghĩ là nó nổ, nghe minh giải thích lại thấy hơi băn khoăn, nhưng giờ thì chắc chắn là nổ bạn ah. Lên cao nhiệt độ giảm cũng ko làm giảm đi nhiều áp suất trong quả bóng, hơn nữa chưa chắc lên cao đã lạnh đâu, lỡ trời nắng khéo lại nóng hơn. hihi.

Xuất sư hạ sơn Vice Administrator letienquana12's Avatar
    Đang ở
    A, A
    Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi le_tai_ngoc00 Xem bài viết
    Ái dà, câu quả bóng bay này làm mình nghĩ hơi lâu, từ trước đến giờ cứ nghĩ là nó nổ, nghe minh giải thích lại thấy hơi băn khoăn, nhưng giờ thì chắc chắn là nổ bạn ah. Lên cao nhiệt độ giảm cũng ko làm giảm đi nhiều áp suất trong quả bóng, hơn nữa chưa chắc lên cao đã lạnh đâu, lỡ trời nắng khéo lại nóng hơn. hihi.
    Ở độ cao 10 km thì nhiệt độ vào mùa hè tầm -50 độ C . Đã chứng kiến khi ngồi máy bay .
    Quả bóng lên không trung sẽ bị nổ, nhưng không phải do áp suất cao. có thể dựa vào lý thuyết 1 chút: thể tích V và áp suất P tỉ lệ nghịch với nhau ( P.V = m.r.T ) . Áp suất tăng thì thể tích giảm và ngược lại. Khi lên cao thì mật độ và áp suất của không khí giảm > thể tích không khí trong trái bóng tăng lên đến một mức nào đó quả bóng không thể giãn nở được nữa nó sẽ nổ.

--------
    * Nếu áp suất cao thì quả bóng sẽ bị bóp nhỏ lại chứ ko bị nổ.
    My profile: http://profiles.yahoo.com/anhchangvuitinh730
    My face book: http://www.facebook.com/filip.le
    chú ý không sờ pam nhé

Vì lý do kỹ thuật nên tớ tạm thời không thể truy cập vào 4rum trong thời gian tới. Mong mọi người thông cảm.

Hội Vật Lý Đào Duy Từ
    Đang ở
    Các dòng chất lưu
    Thanks
    5

kakakaka :anh gõ nhầm công thức :p V=nRT
    không phải bóng nổ do áp suất cao mà do áp suất không khí bên ngoài thấp
    áp suất trong quả bóng =áp suất dó lực căng bề mặt bóng +áp suất không khí
    càng lên cao áp suất không khí càng giảm nên áp suất trong quả bóng phải giảm và áp suất do lực căng bề mặt bóng phải tăng ,cả hai sự thay đổi này đều dẫn đến 1 điều làm tăng thể tích của bóng đến 1 giới hạn nào đó không chịu được nó sẽ nổ
    còn theo ý kiến anh Minh do sự giảm nhiệt độ nên nó làm giảm áp áp suất (giả sử đẳng tích) để nó cân bằng với sự giảm áp suất ngoài
    trên wiki có viết :Ở trên cùng của tầng bình lưu nhiệt độ có thể đạt tới 270°K (-3°C) có nghĩa là nó chỉ giảm khoảng 1/10 (coi nhiệt độ trên bề mặt trái đất khoảng 300*K)
    sự giảm áp suất này không thấm vào đâu so với sự giảm của áp suất ngoài khí quyển
    vì vậy em cho rằng bóng sẽ nổ
    Pavel Osipovich Sukhoi is my idol !

Chào cậu ,cậu là queen_bee cô bé bupbê dễ thương của lớp b11 đó hả.Cậu xinh gái quá ,tớ rất muốn được làm quen .
    Tớ xin được tự giới thiệu :tớ là con trai ,học trường đào duy từ ,tớ bằng tuổi cậu,rất có thể chúng ta có duyên và đã từng gặp nhau ở đâu rồi đó.
    Cậu ép nic yahoo của tớ nhé :atlantic_fly(vì tớ chưa biết nic yahoo của cậu)

Hội Vật Lý Đào Duy Từ
    Đang ở
    644 quang trung 2, đông vệ
    Thanks
    2

Trích dẫn Gửi bởi atlantic_fly Xem bài viết
    càng lên cao áp suất không khí càng giảm nên áp suất trong quả bóng phải giảm và áp suất do lực căng bề mặt bóng phải tăng ,cả hai sự thay đổi này đều dẫn đến 1 điều làm tăng thể tích của bóng đến 1 giới hạn nào đó không chịu được nó sẽ nổ
    còn theo ý kiến anh Minh do sự giảm nhiệt độ nên nó làm giảm áp áp suất (giả sử đẳng tích) để nó cân bằng với sự giảm áp suất ngoài
    trên wiki có viết :Ở trên cùng của tầng bình lưu nhiệt độ có thể đạt tới 270°K (-3°C) có nghĩa là nó chỉ giảm khoảng 1/10 (coi nhiệt độ trên bề mặt trái đất khoảng 300*K)
    sự giảm áp suất này không thấm vào đâu so với sự giảm của áp suất ngoài khí quyển
    anh nói có lí rất đúng ý em nhiệt độ giảm không đáng kể => nổ
    Tôi muốn làm nên tất cả

Đang ở
    Heaven anh Earth
    Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi atlantic_fly Xem bài viết
    Anh vừa xem chỗ em nói xong, đây phải ko http://wapedia.mobi/vi/T%E1%BA%A7ng_b%C3%ACnh_l%C6%B0u. Em mới chỉ đọc 1 đoạn mà chưa biết xem cái biểu đồ người ta vẽ. Tầng bình lưu ko phải tầng cao nhất của khí quyển trái đất, nhìn vào đường biểu thị nhiệt độ có thể thấy nhiệt độ có thể giảm xuống đến khoảng 175oK.
    Hơn nữa mọi người quên mất 1 điều quan trọng nhất. Bóng bay bay đc là nhờ đâu? Là nhờ lực đẩy Acsimet ( nó ứng dụng cho mọi dạng chất lưu chứ ko phải mình chất lỏng đâu nhé, cả chất khí cũng thế), khi đạt tới độ cao mà áp suất ở trong và ở ngoài quả bóng cân bằng nó sẽ ko thể bay cao hơn nữa vì lực đấy Acsimet cân = với trọng lực. Vì thế chuyện áp suất ở trong quả bóng lớn hơn áp suất bên ngoài đến mức làm nổ bóng là ko thể.
    Phải nhìn nhận vấn đề 1 cách khách quan và có cơ sở khoa học chứ đừng cảm tính nhé

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này