Hiện text ẩn<--
AAAAAAA điên mấy đâu mà. Cái mạng chết tiệt này, vừa gõ xong thì .... ôi gõ lại từ đầu @-@ -->

Tình hình là sau chính sách kích cầu, tổng động viên vừa rồi thì box vẫn chẳng khá hơn cho là mấy. Vì thế cho nên dù ý tưởng chưa hoàn thiện mình vẫn phải post bài này lên kẻo mọi người lại tưởng cái box này mất tích rồi
Chắc chắn tất cả mọi người đều đã ko dưới vài lần đặt ra những câu hỏi tại sao khi nhìn thấy 1 hiện tượng nào đó xảy ra trong cuộc sống. Mình cũng vậy, hồi nhỏ thì chỉ biết tự hỏi hoặc đi ỏi người lớn nhưng bây giờ, với kiến thức Vật Lí hiện tại, minhhf cũng đã giải thích được 1 số câu hỏi vì sao thường gặp trong cuộc sống. Ở dưới đây mình sẽ nêu ra 5 hiện tượng để mọi người cùng tư duy và vận dụng những kiến thức Vật Lí phổ thông đã học để giải thích. Mấy ngày nữa mình sẽ post cách giải thích của mình, mọi người cùng bàn luận sau đó ai có cách giải thích chính xác nhất sẽ được cộng 2 SP, xin mời thử sức

Hiện tượng 1: Khi quan sát bánh xe ô tô đang chạy nhanh, ta thường thấy nó quay ngược lại so với chiều chuyển động của xe, tại sao vậy ?

Hiện tượng 2: Cái này nhà ai dùng truyền hình cáp thì sẽ biết: khi xem TV ta thấy rằng TV dùng truyền hình cáp luôn phát hình ảnh và âm thanh chậm hơn TV dùng ăng ten 4 - 5 giây ( nhà hàng xóm hô " Vào " rồi mà nhà mình vẫn chưa sút ), nói cách khác tín hiệu truyền đến TV dùng truyền hình cáp chậm hơn tín hiệu truyền đến TV dùng ăng ten, mọi người thủ nghĩ xem vì sao ? ( chỉ áp dụng trong phạm vi Thanh Hóa thôi nhé, chỗ khác em ko biết )

Hiện trượng 3: Tại sao khi xây nhà người ta lại dùng gạch lỗ mà ko dùng gạch đặc xây cho chắc ?

Hai cái này mọi người phải dự đoán cả hiện tượng nữa này

Hiện tượng 4: Những người bị cận thị thì khi nhìn ánh đèn ở xa hay là ngôi sao thì sẽ thấy ánh đèn hoặc ngôi sao to hơn hay nhỏ hơn người bình thường, vì sao ?

Hiện tượng 5: Trong những ngày lễ người ta thường thả bóng bay, vậy những quả bóng bay đó sẽ đi đâu ? Vì sao ?

Mới chỉ nhớ ra 5 cái tiêu biểu đó thôi, những cái khác chắc mọi người cũng biết hết rồi nên thôi. Mọi người tích cực tham gia nhé, mong là topic về Vật Lí này sẽ nhộn nhịp hơn topic về Sinh học trước