Muốn học khá văn cần phải đọc sách nhiều bởi “sách là chìa khóa vạn năng để mở ra chân trời tri thức”. Bạn phải có niềm say mê thật sự, luyện cho mình khả năng viết, chăm chỉ, nắm một cách có hệ thống và chặt chẽ kiến thức cơ bản trong các bài học. Bạn cũng cần biết quan sát cuộc sống, khám phá ra những cái hay cái đẹp, tự tin, biết cách tiết chế cảm xúc…

Với mình, niềm đam mê chính là yếu tố trước nhất để có thể học tốt môn văn. Bạn hãy tìm cho bản thân mình niềm đam mê ngay từ những câu thơ, câu văn, truyện ngắn, qua sách, báo,… và đặc biệt tìm ngay ở cuộc sống này. Hãy mở lòng rung động nhiều hơn trước cuộc sống đời thường, trướcc cảnh vật, cảnh ngộ, trước con người ta gặp,… Hãy biết yêu, biết thương, biết hờn, biết tủi,… Bởi đến với văn học, khởi đầu chính là sự rung động.
Đam mê thôi chưa đủ. Bạn cần phải có một cách học đúng đắn và hiệu quả. Với môn ngữ văn, sự chủ động tiếp thu bài học, sự tìm tòi khám phá là rất quan trọng. Sự chủ động và sự tìm tòi phải được vận dụng nhịp nhàng trong quá trình tự học và tiếp thu bài giảng của thầy cô…