Trích dẫn Gửi bởi hrockvn Xem bài viết
Nhưng cũng phải xét như anh Hải. Nhà giáo cũng là con người. Phàm là người thì phải lo cơm áo gạo tiền.
Từ thâm tâm, mình là người cực kỳ trân trọng nghề giáo. Nhưng nếu bảo mình tư vấn hay hướng ai đó theo nghề giáo thì mình chẳng bao giờ. Nhà có 3 giáo viên là quá đủ rồi.
Mình vẫn thường hay nói với bạn bè: "Nghề bạc bẽo".
Mong các thầy cô và các bạn đọc không cho rằng mình hỗn láo. Nhưng nó đúng là như vậy.
Mà, .. hình như anh Hải cũng là thầy giáo nếu em nhớ không nhầm.
Chính xác anh học sư phạm nhưng không làm thầy giáo, hay nói đúng hơn là tự thấy mình khó theo nghề giáo! Nói như Hảo, nó là "nghề bạc bẽo". HS mà thấy thầy giáo nghèo thì liệu những lời thầy nói HS nghe được bao nhiêu phần? Chẳng lẽ nó nghe theo thầy cô để sau này như thầy cô sao? Thầy cô đâu phải là mẫu người nó mong ước mà nó nghe theo? HS thì chưa đủ chín chắn để hiều rằng thầy cô vất vả thế nào khi đứng trên bục giảng như vậy. Mình nhớ mình có thằng bạn con nhà khá giả nó học sư phạm xong, đi dạy bằng xe tay ga, HS mới nói rằng chắc cha mẹ thầy cho chứ lương của thầy sao mua nổi xe tay ga mà đi? Nghe toát mồ hôi...
Không thay đổi chế độ đãi ngộ thì thầy cô giáo mấy người sẽ còn tâm huyết với nghề đây? Vì nghèo mà gần đây xảy ra nhiều scandal trong giáo dục. Nghèo thì phải "xoay", mà xoay thì thường là không chính đáng.
Cứ nghĩ đến mình học sư phạm ra, thích đi dạy nhưng mà lương không đủ để nuôi bản thân chứ nói gì đến nuôi gia đình, chán!