Trang 4 của 35 Đầu tiênĐầu tiên 1234567814 ... CuốiCuối
Kết quả 31 đến 40 của 344
    Nhập môn đồ đệ ĐDT Member
    Đang ở
    Định khủng bố à^^
    Thanks
    0

Mặc định Re: Cơ học cổ điển

Trích dẫn Gửi bởi atlantic_fly Xem bài viết
    đầu tiên em cám ơn anh ni no đóng góp ý kiến giúp hoàn thiện bài giải của em,nh­­­­­ung theo em các diện tích trên đều là của các hình đơn giản,ta lấy v*t là thấy nó bằng diện tích thôi mà,đâu cần phải tích phân
    -----------------------------------------
    còn bài của anh thì cách làm có khác cách làm bài kia mấy đâu, đáp sô cũng vậy thôi mà
    Anh nêu bản chất thôi chứ có đưa ra cách giải nào mới đâu em. Anh muốn nêu thế để có thể mở rộng các dạng toán cho các em thôi mà. VD như không phải là chuyển động biến đổi đều mà vận tốc biến thiên theo một hàm phức tạp của thời gian thì cách của em vô dụng rồi^^!
    Mà hình như khả năng đọc hiểu của em có vấn đề hoặc em vẫn chưa biết mình thiếu xót chỗ nào đúng không? Vậy em thử đọc lại lời giải của mình đi!
    Và anh khuyên em một chút: Trong sách nhiều bài tập hay nhưng đừng nên coppy nguyên si mà bê lên đây, cố gắng đọc cho thật hiểu rồi chế biến đề bài đi một chút.

"còn bài của anh thì cách làm có khác cách làm bài kia mấy đâu, đáp sô cũng vậy thôi mà"

Cách suy nghĩ này sẽ làm giảm khả năng học tập của em đấy. Như cái bài vừa rồi, anh nghĩ do em đọc sách thấy cái ý tưởng xét diện tích hay, hứng chí mang lên đố mọi người. Nhưng thực ra cái chi tiết tuy đơn giản mà quan trọng thì em đâu để ý.
    Nếu thực sự hiểu bài thì thử trả lời câu hỏi anh mở rộng bài toán ở bài trả lời ngay trước của anh xem
    Bê bò dễ thương ^^

Hội Vật Lý Đào Duy Từ
    Đang ở
    Các dòng chất lưu
    Thanks
    5

Hay quá ,em rất thích quang điểm của anh ni no,làm tới đâu là phải hiểu tới nơi tới chốn
    đúng là em có thiếu xót trong bài giải vừa rồi,thiếu xót của em là viết bài giải quá vắn tắt(vì lúc đó em hơi vội )nhưng em nghĩ đối với người dành tâm huyết với môn vật lí thì thiếu xót đó không hề gì.Anh ni no đã bổ sung trường hợp tổng quát nhưng với bài này đồ thị có dạng đơn giản,việc chứng minh quãng đường đi được chính là diện tích phần đồ thị vận tốc xuống trục hoành cũng không phức tạp,cái này ở cấp 2 các thầy cô cũng chứng minh rồi mà nên em không nói rõ
    Anh ni no nghĩ em cop py trong sách ra rồi lên đố mọi người,nhưng khi online xung quanh em không có sách vở gì cả,em lại nói cách làm đó là do em nghĩ ra thì sao nhỉ ,anh muốn kiểm chưng thì tìm đoc báo vật li tuổi trẻ số 79 ,nếu em không nhầm thì sau 2 tháng nữa bài đó mới có lời giải.Bọn em tuổi đời đang còn trẻ ,rất mong được sự chỉ bảo thêm của các anh chị đi trước
    bây giờ em xin trả lời câu hỏi của anh ni no:
    Dùng định luật bảo toàn năng lượng ta có vận tốc của cả hai quả cầu tại chân hai mặt phẳng nghiêng là bằng nhau.Xét chuyển động của hai quả cầu từ chân mặt phẳng nghiêng xuống đất:vận tốc đầu bằng nhau,gia tốc bằng nhau,quãng đường bằng nhau nên thời gian bằng nhau vậy quả nào rơi xuống trước chỉ phụ thuộc vào quá trình chuyển động từ đỉnh mặt phẳng nghiêng xuống chân mặt phẳng nghiêng .Theo bài của em thì quả cầu ở mặt phẳng nghiêng lõm xuống sẽ xuống chân mặt phẳng nghiêng trước.Vậy nó cũng xuống đất trước
    Lần sửa cuối bởi atlantic_fly, ngày 22-04-2010 lúc 09:02 PM. Lý do: Spam bất thành, câu bài thất bại
    Pavel Osipovich Sukhoi is my idol !

Chào cậu ,cậu là queen_bee cô bé bupbê dễ thương của lớp b11 đó hả.Cậu xinh gái quá ,tớ rất muốn được làm quen .
    Tớ xin được tự giới thiệu :tớ là con trai ,học trường đào duy từ ,tớ bằng tuổi cậu,rất có thể chúng ta có duyên và đã từng gặp nhau ở đâu rồi đó.
    Cậu ép nic yahoo của tớ nhé :atlantic_fly(vì tớ chưa biết nic yahoo của cậu)

Đang ở
    Định khủng bố à^^
    Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi atlantic_fly Xem bài viết
    Hay quá ,em rất thích quang điểm của anh ni no,làm tới đâu là phải hiểu tới nơi tới chốn
    đúng là em có thiếu xót trong bài giải vừa rồi,thiếu xót của em là viết bài giải quá vắn tắt(vì lúc đó em hơi vội )nhưng em nghĩ đối với người dành tâm huyết với môn vật lí thì thiếu xót đó không hề gì.Anh ni no đã bổ sung trường hợp tổng quát nhưng với bài này đồ thị có dạng đơn giản,việc chứng minh quãng đường đi được chính là diện tích phần đồ thị vận tốc xuống trục hoành cũng không phức tạp,cái này ở cấp 2 các thầy cô cũng chứng minh rồi mà nên em không nói rõ
    Anh ni no nghĩ em cop py trong sách ra rồi lên đố mọi người,nhưng khi online xung quanh em không có sách vở gì cả,em lại nói cách làm đó là do em nghĩ ra thì sao nhỉ ,anh muốn kiểm chưng thì tìm đoc báo vật li tuổi trẻ số 79 ,nếu em không nhầm thì sau 2 tháng nữa bài đó mới có lời giải.Bọn em tuổi đời đang còn trẻ ,rất mong được sự chỉ bảo thêm của các anh chị đi trước
    bây giờ em xin trả lời câu hỏi của anh ni no:
    Dùng định luật bảo toàn năng lượng ta có vận tốc của cả hai quả cầu tại chân hai mặt phẳng nghiêng là bằng nhau.Xét chuyển động của hai quả cầu từ chân mặt phẳng nghiêng xuống đất:vận tốc đầu bằng nhau,gia tốc bằng nhau,quãng đường bằng nhau nên thời gian bằng nhau vậy quả nào rơi xuống trước chỉ phụ thuộc vào quá trình chuyển động từ đỉnh mặt phẳng nghiêng xuống chân mặt phẳng nghiêng .Theo bài của em thì quả cầu ở mặt phẳng nghiêng lõm xuống sẽ xuống chân mặt phẳng nghiêng trước.Vậy nó cũng xuống đất trước
    Câu đầu ấy, ý anh không phải là em giải vắn tắt, mà là em lờ đi cái điều kiện vận tốc ở chân mặt phẳng nghiêng trong 2 trường hợp là như nhau. Có cái đó thì từ đồ thị mới biện luận được t1+t2<t.
    Còn câu của anh thì thế này:
    Bảo toàn năng lượng => vận tốc ở chân 2 mặt phẳng nghiêng có độ lớn như nhau.
    Khi rời mặt phẳng nghiêng thì vật chuyển động giống như vật ném xiên. Do cùng độ cao d nên ta chỉ cần xét chuyển động theo phương thẳng đứng. Tức là chiếu vận tốc lên phương Oy.
    Đến đây thì em Fly bị mắc cái lừa thứ nhất, tức là thời gian vật đi trên mặt phẳng nghiêng 2 (bị gấp khúc) tuy ngắn hơn nhưng do vận tốc theo phương Oy khi rời mf nghiêng bé hơn => thời gian tính từ lúc rời mf nghiêng đến lúc rơi xuống đất là dài hơn.
    Đến đây có người bảo thế thì lâu hơn, cũng sai nốt! ^^
    Tức là có 2 trường hợp, phụ thuộc vào độ cao d.
    Muốn giải chi tiết thì chỉ cần tính delta t (bằng cách lấy 2 cái diện tích trừ cho nhau rồi chia cho Vmax). Sau đó giả sử sau khi rơi 1 khoảng thời gian n 2 vật cùng cách mf nghiêng 1 đoạn x theo phương thẳng đứng. Giải tìm ra x để biện luận
    d>x thì...
    d<x thì...
    Đại loại là như thế^^

Chúc vui!
    Bê bò dễ thương ^^

Hội Vật Lý Đào Duy Từ
    Đang ở
    Các dòng chất lưu
    Thanks
    5

em lú lẫn quá ,tới chân lại nhầm nó rơi tự do

Chào cậu ,cậu là queen_bee cô bé bupbê dễ thương của lớp b11 đó hả.Cậu xinh gái quá ,tớ rất muốn được làm quen .
    Tớ xin được tự giới thiệu :tớ là con trai ,học trường đào duy từ ,tớ bằng tuổi cậu,rất có thể chúng ta có duyên và đã từng gặp nhau ở đâu rồi đó.

Đang ở
    Định khủng bố à^^
    Thanks
    0

Ngày trước thi LS có một bài như thế này, và bạn phuongminhngoc đã từng hỏi trên 4r. Giờ lôi lại cho các bạn làm, cũng hay!
    (Bài này trong Giải Toán Vật Lí 10, bài * và không có lời giải)
    Hai tàu A và B cách nhau một khoảng a đồng thời chuyển động đều với cùng tốc độ từ hai nơi trên một bờ hồ thẳng. Tàu A chuyển động theo hướng vuông góc với bờ trong khi tàu B luôn hướng về tàu A. Sau một thời gian đủ lâu, tàu B và tàu A chuyển động trên cùng một đường thẳng nhưng cách nhau một khoảng không đổi. Tính khoảng cách này.
    Bê bò dễ thương ^^

Hội Vật Lý Đào Duy Từ DDT Friend
    Đang ở
    Heaven anh Earth
    Thanks
    0

Hừm đọc mấy lần mới hiểu cái đề
    Hiện tại thì chưa ra nhưng mà sao ko ra đề là ô tô cho nó giống chất điểm. Ông ra đoàn tàu làm tôi nghĩ mất 1 lúc

Đang ở
    Định khủng bố à^^
    Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi minh_hg Xem bài viết
    Hừm đọc mấy lần mới hiểu cái đề
    Hiện tại thì chưa ra nhưng mà sao ko ra đề là ô tô cho nó giống chất điểm. Ông ra đoàn tàu làm tôi nghĩ mất 1 lúc

Đi trên mặt nước thì sao là đoàn tàu được, phải là tàu thủy chứ. Hoho ..
    Chất điểm đấy!
    Bê bò dễ thương ^^

Hội Vật Lý Đào Duy Từ
    Đang ở
    Các dòng chất lưu
    Thanks
    5

Em xin giải bài tìm thời gian ngắn nhất trước:
    áp dụng hiện tượng khúc xạ ánh sáng ,các tia sáng khúc xạ đi theo đường nào đó sao cho thời gian truyền là ngắn nhất.
    gọi góc tới của tia sáng xuất phát từ A khúc xạ ở bờ sông là i,góc khúc xạ là r,thì góc tới ở bờ kia là r và góc khúc xạ là i
    ta có :n1*sini=n2*sinr nên (c/v1)*sini= (c/v2)*sinr nên sini/v1=sinr/v2 (1)
    độ dài của AB chiếu lênphương // với sông là(x+y+z)*cot phi
    xét trong từng tam giác vuông 1 mà cạnh huyền là đường các truyền của tia sáng ta có phương trình thứ 2:
    (x+y+z)*cot phi=(x+y)*tani+z*tanr(2)
    do tan có thể biểu thị qua sin nên ta có hệ 2 phương trình 2 ẩn,giải ra tìm i và r ta tính được quãng đường rồi tính thời gian
    Em làm vậy có đúng không anh ni no

Hội Vật Lý Đào Duy Từ
    Đang ở
    Các dòng chất lưu
    Thanks
    5

trời ạ anh ni no làm em điên đầu mấy hôm nay ,mãi mà chỉ giải được có 1 bài(chưa biết đúng hay sai),đúng là bài của tiền bối có khác

Hội Vật Lý Đào Duy Từ
    Đang ở
    Các dòng chất lưu
    Thanks
    5

A em giải ra bài kia rồi vãn chưa biết đúng hay sai nhưng em cứ mạnh dạn pót lên:
    Chuyển động của tàu Bcó vận tốc tiếp tuyến không đổi nên là chuyển động tròn .giao của hai tiếp tuyến ban đầu và sau cùng ta tìm tâm của cung tròn và góc của cung tròn là 90 độ ,bán kính =a
    tính toán 1 hồi ta ra kết quả là (pi:2-1)*a

Trang 4 của 35 Đầu tiênĐầu tiên 1234567814 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này