Trang 2 của 12 Đầu tiênĐầu tiên 123456 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 118
    Nhập môn đồ đệ ĐDT Member
    Thanks
    0

Mặc định Re: Nhiệt(Động cơ đốt trong làm thay đổi loài người)

Trích dẫn Gửi bởi atlantic_fly Xem bài viết
    có 2 quả cầu giống hệt nhau, 1 treo trên dây ,1quả đặt dưới đất ,cung cấp cho 2 quả 1nhiệt lượng như nhau.Hỏi nhiệt độ của quả nào cao hơn(bỏ qua mọi sự truyền nhiệt ra môi trường ngoài)
    Quả treo trên sợi dây ạ! Giải thích khi cung cấp cùng 1 nhiệt lượng cho 2 quả cầu, đối với quả cầu đặt dưới đất sẽ có 1 phần nhiệt lượng chuyển thành năng lượng để nâng khối tâm của cầu lên, còn đối với quả cầu treo trên dây trọng tâm quả cầu được hạ xuống do đó sẽ có 1 phần thế năng chuyển thành năng lượng. Với lời giải thích này cũng có thể trả lời được cho câu hỏi quả cầu nào có thể tích lớn hơn
    Góp vui, relax sau giờ học vì sao khi đang dung dầu ăn mà bị rơi giọt nước vào thì dầu bắn tung tóe

Hội Vật Lý Đào Duy Từ
    Đang ở
    Các dòng chất lưu
    Thanks
    5

khi nước rơi vào dầu thì bị hoá hơi, quá trình hoá hơi diễn ra trong lòng dầu.khi bọt khí nổi lên trên mặt dầu ,áp suất ngoài giảm dẫn đến bọc hơi nước bị nổ làm dầu bắn tung toé
    -----------------------------------------
    dố anh trên tàu hoả tại sao người ta lại làm kính 2 lớp
    Lần sửa cuối bởi atlantic_fly, ngày 16-04-2010 lúc 05:14 PM. Lý do: Spam bất thành, câu bài thất bại
    Pavel Osipovich Sukhoi is my idol !

Chào cậu ,cậu là queen_bee cô bé bupbê dễ thương của lớp b11 đó hả.Cậu xinh gái quá ,tớ rất muốn được làm quen .
    Tớ xin được tự giới thiệu :tớ là con trai ,học trường đào duy từ ,tớ bằng tuổi cậu,rất có thể chúng ta có duyên và đã từng gặp nhau ở đâu rồi đó.
    Cậu ép nic yahoo của tớ nhé :atlantic_fly(vì tớ chưa biết nic yahoo của cậu)

Thanks
    0

khi nước rơi vào dầu thì bị hoá hơi, quá trình hoá hơi diễn ra trong lòng dầu.khi bọt khí nổi lên trên mặt dầu ,áp suất ngoài giảm dẫn đến bọc hơi nước bị nổ làm dầu bắn tung toé
    Nước rơi vào chảo nặng hơn dầu sẽ rơi xuống đáy. Nước bốc hơi nhanh tạo thành bọt khí, bọt khí nở ra nhanh đẩy văng dầu ăn ra ngoài
    Típ
    1/ Vì sao khi ngâm mình trong nước 20 độ thì thấy lạnh trong khi đó không khí 20 độ thì vẫn thấy thoải mái?
    2/ Vì sao nước dập được lửa?
    dố anh trên tàu hoả tại sao người ta lại làm kính 2 lớp
    Trúng tủ rồi . Có 3 lý do để dùng 2 lớp trên tàu hoả và cũng không riêng gì dùng cho tàu hoả đâu nha
    1/ Cách nhiệt: Nhờ lớp không khí khô ở giữa hai lớp kính đã làm tăng độ cách nhiệt của kính lên gấp đôi so với kính thông thường. Do đó nhiệt độ bên trong và bên ngoài sẽ khác nhau, lạnh hơn và ấm hơn
    2/ Không đọng nước sương do ngưng tụ: Khi có sự chênh lệch lớn về nhiệt độ giữa bên trong và bên ngoài làm bề mặt kính đọng 1 lớp nước, nhưng khi sử dụng loại kính 2 lớp này trường hợp đó sẽ không xảy ra vì giữa 2 lớp kính có 1 loại vật liệu hút ẩm
    3/ Cách âm tốt: Những tiếng ồn sẽ được giảm đáng kể nhờ vào 2 lớp kính của nó
    Thêm này theo ưu điểm của nó còn được gọi là kính cách âm-nhiệt, được làm bằng cách ghép 2 lớp kính lại với nhau, cũng có thể là 3 trong từng trường hợp. Người ta đặt các lớp kính cách nhau 1 lớp không khí khô, sau đó bịt kín các khe bằng keo hữu cơ đặc biệt (keo gì thì chịu ). Xin hết! Học kỹ thuật nên cũng biết chút ít gọi là
    Lần sửa cuối bởi hungd09vt3, ngày 16-04-2010 lúc 05:33 PM. Lý do: Spam bất thành, câu bài thất bại

Hộ pháp tự Moderator Braveheart7472's Avatar
    Đang ở
    Thanh Hóa
    Thanks
    1

1/ Nước len lỏi khắp cơ thể mình,đến cả những nơi mà quần áo giữ ấm.
    Chốt hạ 1 câu là vì ko khí truyền nhiệt kém hơn nước
    2/Có 2 lý do
    -Nước làm giảm nhiệt độ của lửa
    -Nước làm ngăn cách ngọn lửa với ko khí nên dập lửa.
    Anh nào giỏi toán sang box bên chơi
    Quý vị muốn gia nhập Hội Vật Lý xin mời click vào đây

Hội Vật Lý Đào Duy Từ
    Đang ở
    Các dòng chất lưu
    Thanks
    5

Braveheart7472 em dần trưởng thành rồi đấy
    đố anh hungd09vt3 :tại sao khi thổi bong bóng xà phòng,đầu tiên bong bóng bay lên rồi sau đó từ từ hạ xuống

Chào cậu ,cậu là queen_bee cô bé bupbê dễ thương của lớp b11 đó hả.Cậu xinh gái quá ,tớ rất muốn được làm quen .
    Tớ xin được tự giới thiệu :tớ là con trai ,học trường đào duy từ ,tớ bằng tuổi cậu,rất có thể chúng ta có duyên và đã từng gặp nhau ở đâu rồi đó.

Thanks
    0

đố anh hungd09vt3 :tại sao khi thổi bong bóng xà phòng,đầu tiên bong bóng bay lên rồi sau đó từ từ hạ xuống
    Nếu a nhớ không nhầm thì có 1 bài viết về bong bóng xà phòng trong sgk chương trình phổ thông. Trong bài này có nói đến trên bề mặt bong bóng xà phòng không nhẵn, mịn như ta nghĩ mà có nhiều lỗ khí, đó là lí do vì sao đầu tiên bay lên rồi hạ xuống. Đúng không nhỉ

Hội Vật Lý Đào Duy Từ
    Đang ở
    Các dòng chất lưu
    Thanks
    5

Anh trả lời sai rồi,đầu tiên,bong bóng đi lên do khối lượng riêng của bóng nhỏ hơn không khí do nhiệt độ chất khí bên trong quả bóng cao hơn môi trường ngoài(nhiệt độ chất khí bên trong quả bóng bằng 37 độ )Sau khi lên cao,nhiệt độ của bonh bóng giảm đi do trao đổi vói môi trường ngoài nên thể tích của nó giảm làm tăng khối lượng riêng của nó đến khi khối lượng riêng lớn hơn không khí thì quả bóng đi xuống
    Anh đang học kĩ thuật ạ,anh học trường nào,khoa nào vậy ,em cũng thích kĩ thuật lắm đó
    Anh sang cơ học cổ điển đi em có câu hay đố anh đấy
    Lần sửa cuối bởi atlantic_fly, ngày 18-04-2010 lúc 09:37 AM. Lý do: Spam bất thành, câu bài thất bại

Thanks
    0

Anh trả lời sai rồi,đầu tiên,bong bóng đi lên do khối lượng riêng của bóng nhỏ hơn không khí do nhiệt độ chất khí bên trong quả bóng cao hơn môi trường ngoài(nhiệt độ chất khí bên trong quả bóng bằng 37 độ )Sau khi lên cao,nhiệt độ của bonh bóng giảm đi do trao đổi vói môi trường ngoài nên thể tích của nó giảm làm tăng khối lượng riêng của nó đến khi khối lượng riêng lớn hơn không khí thì quả bóng đi xuống
    Cái bong bóng xà phòng này anh không dành cho lắm ^^, nói đến bong bóng xà phòng có ai biết Fan Yang không nhỉ
    Anh đang học kĩ thuật ạ,anh học trường nào,khoa nào vậy ,em cũng thích kĩ thuật lắm đó
    Anh học Học viện công nghệ bưu chính viễn thông, khoa điện tử viễn thông , diễn đàn trường anh đây http://www.svptit.org/. Đó là hiện tại còn tương lai thì chưa biết vì anh đang ôn lại để thử sức trong lần thi đại học tới
    Anh sang cơ học cổ điển đi em có câu hay đố anh đấy
    Cái cơ học này học lâu quá rồi, cái đọng lại trong đầu không được bao nhiêu ^^

Hội Vật Lý Đào Duy Từ
    Đang ở
    644 quang trung 2, đông vệ
    Thanks
    2

Vũ Huy ơi . Nổ vùa thôi . Mấy câu này dễ quá Thanhf cũng làm dc. Huy học giỏi hơn thành thì làm tốt còn gì
    Braveheart7472 em dần trưởng thành rồi đấy

--------------------------------------------------------------------------------

View atlantic_fly's Items Showcase
    Tổ Quốc còn là Tôi còn
    Tổ Quốc mất chúng ta còn như mất

Hãy tặng 1 than
    theo em vi Hơi thổi ra nóng sẽ nhẹ hơn mà bay lên . còn khi nguội do khí C02 nặng nên bay xuống
    Lần sửa cuối bởi thanhkhoeo, ngày 18-04-2010 lúc 07:05 PM. Lý do: Spam bất thành, câu bài thất bại
    Tôi muốn làm nên tất cả

Hội Vật Lý Đào Duy Từ
    Đang ở
    Các dòng chất lưu
    Thanks
    5

toppic này để lâu không ai đụng đến ,mình có câu hỏi đây:
    Đun nước nhé ,nếu đậy kín nồi (không có bất kì 1 chỗ hở đó) thì nước có sôi không ,nếu không ,để nước sôi ta làm thế nào
    câu này có đáp án rồi đó ,các bạn chỉ việc giải thích thôi

Trang 2 của 12 Đầu tiênĐầu tiên 123456 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này