Sau đây mình xin kể các bạn nghe một câu chuyện mang tên: Người Nhật thích ăn cá tươi.
Người Nhật rất thích ăn cá tươi. Nhưng biển gần bờ đã không còn cá nữa . Để đáp ứng nhu cầu ,họ phải chuyển sang đánh bắt xa bờ . Càng xa bờ , càng tốn nhiều thời gian hơn để mang cá về . Nếu chuyến đi mất vài ngày , cá ko còn tươi , ko ai muốn ăn nữa.
Người Nhật ko thích cá ươn. Các công ty đánh bắt bèn lắp đặt tủ đông trên tàu đánh cá , cá được làm đông ngay tại chỗ . tủ đông giúp tàu đi xa hơn và đánh bắt lâu hơn .
Tuy nhiên , vị thịt cá đông lạnh không thể ngon như cá tươi sống , cá đông lạnh bị sụt giá .
Các công ty liền tạo ra các bể cá ngay trên tàu . Họ bắt cá và nhốt vào bể . Sau một thời gian dồn lắc chật chội , lũ cá mệt lử nhưng vẫn còn sống . Người tiêu dùng Nhật phát hiện sự khác biệt : cá bị nhốt trong bể nhiều ngày thịt của chúng mất đi vị tươi ngon .
Các công ty Nhật đã làm thế nào để giải quyết chuyện này ?
Họ thả thêm… một con CÁ MẬP nhỏ vào bể trên tàu . Lần này thì các con cá yếu đuối bị ăn thịt, con nào khỏe bơi suốt để tránh cá mập thì còn sống, thịt vẫn rất thơm ngon khi vào đến bờ. Người Nhật rất ưa chuộng loại này.
Qua câu chuyện này, các bạn rút ra đc bài học gì ko?
Hãy tưởng tượng bạn là những cá bé nhỏ kia. Nếu ko có CÁ MẬP, liệu bạn có thể bơi nhanh và bơi xa đến thế đc ko? Con CÁ MẬP chính là ÁP LỰC buộc ta phải chạy đua ko ngừng, thách thức ko ngừng với chính bản thân mình, để rồi trưởng thành và phát triển.
ÁP LỰC, nghe có vẻ rất “áp lực” , nhưng đó là điều chúng ta cần có trong cuộc sống. Mình nghĩ ÁP LỰC chính là động lực và bản năng sinh tồn, phát triển của con người. Loài ng phát triển, ko phải là vì áp lực phải thay đổi và chạy đua sao?
Vì thế, mỗi ng hãy luôn nuôi một con CÁ MẬP trong mình. Con CÁ MẬP mang tên “ko học thì ko kiếm đc tiền " con CÁ MẬP mang tên “nếu ko thay đổi thì mình sẽ tụt lại sau bạn bè”, v.v…Mỗi ng có những chú CÁ MẬP riêng cho mình ^^
Nhưng đừng chọn những con CÁ MẬP quá to, nó sẽ nuốt chửng bạn. Cũng đừng chọn những con quá nhỏ vì nó ko giúp bạn bơi nhanh và bơi xa được là bao.
Mình nghĩ, từ mai mình sẽ nuôi vài con CÁ MẬP, và đương nhiên cũng thỉnh thoảng để chúng đc nghỉ ngơi. Bạn nghĩ sao, có nên nuôi vài con CÁ MẬP cho mình