Kết quả 1 đến 4 của 4
    Nhập môn đồ đệ ĐDT Member
    Thanks
    0

Mặc định [Hóa]Những câu chuyện vui hoá học

Mọi người có nhưng câu chuyện nào về hoá học, có thể là 1câu chuyện vui, 1 gai thoại hay 1 câu nói có ý nghĩ thì post lên chia sẻ nha . Mở hàng
    1/ Một chuyện tình cảm động...
    Hồi đầu thế kỉ XIX các nhà hoá học đã phát hiện ra sắt có trong máu người dưới huyết tố cầu (hemoglobin). Một sinh viên khoa Hoá đã làm gì khi nghe cô gái mình yêu hỏi anh ta lấy gì làm chứng cho tình yêu đang chảy cuồn cuộn trong cơ thể anh. Và anh quyết định người yêu 1 chiếc nhẫn làm từ sắt có trong máu anh!!! Cứ định kì lấy máu ra anh có 1 hợp chất có thể tách sắt ra bằng phương pháp hoá học.
    Nhưng chiếc nhẫn đã không bao giờ được đeo trên ngón tay cô người yêu như 1 minh chứng cho tình yêu của anh dành cho cô bởi nó chưa làm xong thì anh đã chết vì mất máu, dù lượng máu lấy ra khỏi cơ thể anh chưa đến...3g!!!
    2/ Vợ chồng nhà hoá học...
    Vợ chồng nhà giáo dạy hoá sau bữa cơm
    Chồng:Hôm nay em chế được nồi canh có nồng độ muối cao quá đấy
    Vợ:Còn anh? vì đã tổng hợp được gạo và nước ở nhiệt độ hơi cao và thời gian phản ứng kéo dài quá nên cơm hơi bị cacbon hoá đấy

Ai còn post típ nha

Hội Vật Lý Đào Duy Từ DDT Friend
    Đang ở
    Heaven anh Earth
    Thanks
    0

Mặc định Re: Những câu chuyện vui hoá học

Nhưng chiếc nhẫn đã không bao giờ được đeo trên ngón tay cô người yêu như 1 minh chứng cho tình yêu của anh dành cho cô bởi nó chưa làm xong thì anh đã chết vì mất máu, dù lượng máu lấy ra khỏi cơ thể anh chưa đến...3g!!!
    Cái này là lượng sắt chứ ko phải lượng máu, bạn viết sai rồi. ước tính lượng sắt trong cơ thể chỉ tầm trên dưới 5g

Hội Vật Lý Đào Duy Từ
    Đang ở
    Gầm cầu vượt
    Thanks
    0

Minh_hg tính đúng đấy, theo tính toán thì lượng sắt trong cơ thể người bằng cỡ 1 cái đinh. Nhưng đinh to hay nhỏ thì mình ko biết .
    Có truyện thế này : một người chế đc 1 thứ dung dịch có khả năng ăn mòn mọi thứ, nhưng ko ai tin cả, liệu các bạn có ai tin ko. Tại sao. Còn nữa, theo các bạn loại dung dịch nào có khả năng ăn mòn mạnh nhất.

Hộ pháp tự Moderator Braveheart7472's Avatar
    Đang ở
    Thanh Hóa
    Thanks
    1

Trích dẫn Gửi bởi le_tai_ngoc00 Xem bài viết
    Minh_hg tính đúng đấy, theo tính toán thì lượng sắt trong cơ thể người bằng cỡ 1 cái đinh. Nhưng đinh to hay nhỏ thì mình ko biết .
    Có truyện thế này : một người chế đc 1 thứ dung dịch có khả năng ăn mòn mọi thứ, nhưng ko ai tin cả, liệu các bạn có ai tin ko. Tại sao. Còn nữa, theo các bạn loại dung dịch nào có khả năng ăn mòn mạnh nhất.
    Em là em hổng có tin đâu nhá, nếu mà chế đc dung dịch đó thì ông ý để vào đâu . Nếu giả sử nghĩ ra thật,em nghĩ có 2 cách để đựng dung dịch đó:
    • Cách 1: Ta tách để dung dịch đó ở dạng rắn,khi nào cần thì đun nóng thành dạng lỏng để dùng.
    • Cách 2: Giả sử dung dịch đó đc điều chế bằng cách trộn 2 chất với nhau,thì ta cứ đựng 2 dung dịch đó trong 2 lọ khác nhau. Khi nào cần dùng thì trộn vào.

Dung dịch có khả năng ăn mòn mạnh nhất chắc là nước cường toan
    Quý vị muốn gia nhập Hội Vật Lý xin mời click vào đây

Thông tin về chủ đề này