Kết quả 1 đến 1 của 1

Chủ đề: Tạo Hiren't Boot USB

Vi phạm Nội Quy Administrator hrockvn's Avatar
    Đang ở
    Thanh Xuân vỉa hè quán
    Thanks
    13

Talking Tạo Hiren't Boot USB

Xuất phát từ nhu cầu bản thân. Tớ thường xuyên làm việc với máy chủ, thông thường là dòng Super Micro 1U. Cài đặt hoài, chỉnh sửa hoài nên hay cần đến Hiren cũng như cài đặt hệ điều hành, .... Loại này thường không có CD-DVD, mà lại hem có port IDE. Chỉ có port SATA. Tớ lại không có ổ CD-DVD SATA mà chỉ loại CD-DVD giao tiếp USB.

Dở một điều là nếu chạy Hiren qua ổ CD-DVD USB thì chắc chắn là không có được. Điều này khiến tớ phải thay Hiren bằng bộ Acronis Boot CD. Tuy nhiên, tool trong bộ này thì cực kỳ ít.

Cuối cùng là vẫn phải tìm cách để chạy Hiren khi mà chỉ có giao tiếp USB. Suy ra, ổ Flash USB sẽ là giải pháp cần nghĩ đến.
    Gì chứ ổ Flash USB thì tớ nhiều ^^.
    Hôm nay tớ sẽ hướng dẫn các bạn cách tạo ổ Flash USB có chức năng boot Hiren phục vụ cho rescue hệ thống.

Để tạo được Hiren’s Boot USB ta cần phải có những chương trình sau:

Không giống như cách làm Hiren’s Boot USB trong các phiên bản Hiren’s Boot khác, từ phiên bản Hiren's.BootCD 9.7 thì Hiren's BootCD không dựa vào việc giả lập đĩa mềm để boot nữa mà hoàn toàn dựa vào grub4dos để tạo bootloader nên cách làm Hiren’s Boot USB trước đây không thể áp dụng cho phiên bản Hiren's.BootCD 9.7 trở đi được. Bài viết sau đây sẽ hướng dẫn bạn Tạo Hiren’s Boot 10.6 trên Flash USB.

Bước 1: Tạo Hiren’s Boot USB.

Sau khi giải nén file usb_format.zip bằng Winrar bạn chạy file usb_format.exe để khởi chạy phần mềm USB Disk Storage Format.

Trong USB Disk Storage Format bạn chọn: ổ Flash USB trong thẻ
    Device: nếu máy bạn đang cắm nhiều ổ Flash USB thì bạn cần chọn đúng ổ usb muốn làm Hiren’s Boot USB.
    File system: bạn chọn FAT 32
    Volume lable: bạn đặt tên cho Flash USB, chú ý không được đặt tên quá dài, nếu bạn đặt tên quá dài sẽ gây lỗi khi tiến hàng Format.
    Phần Format Options, bạn nên chọn Quick Format để máy format ổ nó nhanh. Ổ dung lượng mà lớn thì Quick Format sẽ tỏ ra ưu thế hơn nữa.

Click Start , click Yes để xác nhận Format USB. Sau khi Format xong click Close.

Bước 2: Tạo Master Boot Record (MBR) Hiren’s Boot USB.
    Sau khi giải nén file grub4dos.zip bằng Winrar bạn click đôi vào file grubinst_gui.exe để khởi chạy phần mềm.

Tại khung Device Name, bạn tick chọn Disk và click vào Refresh (1) sau đó click vào phím mũi tên (2) và chọn đúng ổ Flash USB của bạn, bạn có thể chú ý đến mục dụng lượng đi kèm (như trong bài viết dùng usb Transcend có dung lượng 2 Gb thì được chương trình Grub4Dos Installer báo là hd2 1992M).
    Trong mục Part List bạn click vào Refresh (3). và chọn Whole disk (MBR) (4). Sau đó click Install (5)
    Sau khi bấm Install, sẽ có 1 cửa sổ command hiện ra, bạn làm theo như yêu cầu của nó. Bấm Enter để tiếp tục (tắt cái cửa sổ đó đi).

Tiếp theo Click Quit để thoát Grub4Dos Installer. Sau đó bạn copy 2 file là menu.lstgrldr từ thư mục grub4dos vào thư mục gốc của Flash USB.

Bước 3: Copy các file thư mục của Hiren’s Boot CD 9.7 sang Flash USB.
    Bạn vẫn dùng Winrar click chuột phải vào file Hirens.BootCD.10.6.iso và chọn Extract files … và chỉ đến ổ đĩa Flash USB của mình , sau đó click Ok để bắt đầu giải nén.
    Sau khi xong xuôi ổ Flash USB của bạn sẽ có những file/folder sau:

Như vậy là bạn đã tạo xong xuôi một ổ Hiren's Boot Flash USB. Việc còn lại, bạn chỉ cần thiết lập trong BIOS, cho phép boot từ ổ USB là được .

P/S:

• Vì dung lượng của Hiren khá thấp, bạn hoàn toàn có thể tận dụng ổ Flash USB của bạn để chưa thêm những thứ cần thiết khác
    • Tớ sẽ gặp các bạn tiếp trong một bài viết khác hướng dẫn cách chèn thêm bộ cài Win XP, Win 7, Linux CentOS trong cùng một ổ USB.

Nguồn: www.cPanel.vn
    Lần sửa cuối bởi hrockvn, ngày 15-07-2010 lúc 12:18 AM.
    My blog
    My
    facebook
    My
    website
    D2T
    Fanpage

"Lúc trước mình đẹp trai lắm, nhưng bây giờ đỡ nhiều rồi"

Thông tin về chủ đề này