Trang 2 của 44 Đầu tiênĐầu tiên 12345612 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 439

Chủ đề: [Lý] Vật lí vui

Nhập môn đồ đệ ĐDT Member
    Thanks
    0

Mặc định Re: Đố zui zật lí đây

5.Người trượt tuyết ko bị ngập sâu trong tuyết do áp suất của người trên mặt tuyết lúc đó thấp hơn bình thường.
    7.Trời nóng mặc quần áo sẫm màu thì quần áo sẫm màu hấp thụ ánh sáng mặt trời nên sẽ khiến ta thấy nóng hơn so với mặc quần áo trắng.
    8. Hình như chẳng có nơi nào nhiệt độ ko bao h thay đổi.
    4rum cuối cùng cũng được mở lại, giờ mới bít. . Tui có trả lời sai cũng đừng bới nha.
    ------------------------------------------
    (Bổ sung tí) câu 3 tui thấy nếu lật ngược cái cân lên rùi đặt đĩa cân lên trên thì vẫn được chứ sao đâu.
    Lần sửa cuối bởi LuXiaoFeng, ngày 27-10-2007 lúc 09:59 PM. Lý do: Tự động nhập bài viết
    Ngẩng mặt lên trời hận đời vô đối
    Úp mặt xuống gối có đối đâu mà vô

Nguyễn Thanh Tùng A10 HR

Phong Vân bang chủ DDT Friend
    Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi LuXiaoFeng Xem bài viết
    5.Người trượt tuyết ko bị ngập sâu trong tuyết do áp suất của người trên mặt tuyết lúc đó thấp hơn bình thường.
    7.Trời nóng mặc quần áo sẫm màu thì quần áo sẫm màu hấp thụ ánh sáng mặt trời nên sẽ khiến ta thấy nóng hơn so với mặc quần áo trắng.
    8. Hình như chẳng có nơi nào nhiệt độ ko bao h thay đổi.
    4rum cuối cùng cũng được mở lại, giờ mới bít. . Tui có trả lời sai cũng đừng bới nha.
    ------------------------------------------
    (Bổ sung tí) câu 3 tui thấy nếu lật ngược cái cân lên rùi đặt đĩa cân lên trên thì vẫn được chứ sao đâu.
    LuXiaoFeng ơi mấy câu 5 và 7 thì trả lời đúng rùi nhưng còn câu 8 thì haha: Trật lất.
    Để tui giải thích cho nè: Nếu chúng ta chỉ xét trên mặt đất thôi thì tất nhiên là ko có nơi nào nhiệt độ ko bao h thay đổi. Tuy nhiên ở dưới mặt đất lại ko phải như vậy cụ thể là nhiệt vẫn truyền qua mặt đất xuông dưới nhưng tốc độ truyền rất chậm và đến 1 độ sâu nào đó sẽ ko thể nhận đc nhiệt nữa. Nói có sách mách có chứng cụ thể là ở trong hầm của đài thiên văn Paris sâu 28m có 1 nhiệt kế do Lavoađiê đặt cách đây 1 thế kỉ rưỡi, người ta đã quan sát số chỉ của nhiệt kế này trong suốt 1 thế kí rưỡi nhưng nó vẫn luôn chỉ cùng 1 nhiệt độ là +11,7 độ C.

Sao ko ai trả lời mấy câu hỏi kia zậy trời!!!
    Ai muốn gia nhập group Phong Vân thì click vào: http://www.daoduytu.net/forum/profil...editusergroups

Trên đời k có sự trung thành chẳng qua là chưa đủ lợi ích để phản bội!

Xuất sư hạ sơn Vice Administrator letienquana12's Avatar
    Đang ở
    A, A
    Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi letheanh Xem bài viết
    LuXiaoFeng ơi mấy câu 5 và 7 thì trả lời đúng rùi nhưng còn câu 8 thì haha: Trật lất.
    Để tui giải thích cho nè: Nếu chúng ta chỉ xét trên mặt đất thôi thì tất nhiên là ko có nơi nào nhiệt độ ko bao h thay đổi. Tuy nhiên ở dưới mặt đất lại ko phải như vậy cụ thể là nhiệt vẫn truyền qua mặt đất xuông dưới nhưng tốc độ truyền rất chậm và đến 1 độ sâu nào đó sẽ ko thể nhận đc nhiệt nữa. Nói có sách mách có chứng cụ thể là ở trong hầm của đài thiên văn Paris sâu 28m có 1 nhiệt kế do Lavoađiê đặt cách đây 1 thế kỉ rưỡi, người ta đã quan sát số chỉ của nhiệt kế này trong suốt 1 thế kí rưỡi nhưng nó vẫn luôn chỉ cùng 1 nhiệt độ là +11,7 độ C.

Sao ko ai trả lời mấy câu hỏi kia zậy trời!!!
    theo tớ ko có nơi nào là nhiệt độ không bao giờ thay đổi cả,cái nhiệt kế để dưới mặt đất đó trong khoảng thời gian từ lúc bắt đầu đặt nó đến giờ thì tạm thời nó chưa đổi(cái đó tớ chấp nhận) nhưng nếu cậu coi như vậy là không bao giờ thay đổi thì ko đúng,vì tớ có thể nói nhiệt độ của trái đất khi mới được khai sinh,kỉ băng hà..vân.. vân...nhiệt độ rất khác so với bây giờ
    vì vậy nếu cậu trả lời như thế thì câu hỏi phải sửa lại thành:có nới nào trên trái đất mà nhiệt độ trong mấy trăm(hoặc mấy ngàn năm) không thay đổi không?
    mà tớ thấy cậu có vẻ thích đọc cuốn "vật lý vui " của ông Đốp xốp nốp gì gì đó ở nga đấy nhỉ,tớ trước kia cũng khoái đọc cái đó lắm,hình như chỉ có phần 1 và phần 2
    My profile: http://profiles.yahoo.com/anhchangvuitinh730
    My face book: http://www.facebook.com/filip.le
    chú ý không sờ pam nhé

Vì lý do kỹ thuật nên tớ tạm thời không thể truy cập vào 4rum trong thời gian tới. Mong mọi người thông cảm.

Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi letienquana12 Xem bài viết
    theo tớ ko có nơi nào là nhiệt độ không bao giờ thay đổi cả,cái nhiệt kế để dưới mặt đất đó trong khoảng thời gian từ lúc bắt đầu đặt nó đến giờ thì tạm thời nó chưa đổi(cái đó tớ chấp nhận) nhưng nếu cậu coi như vậy là không bao giờ thay đổi thì ko đúng,vì tớ có thể nói nhiệt độ của trái đất khi mới được khai sinh,kỉ băng hà..vân.. vân...nhiệt độ rất khác so với bây giờ
    vì vậy nếu cậu trả lời như thế thì câu hỏi phải sửa lại thành:có nới nào trên trái đất mà nhiệt độ trong mấy trăm(hoặc mấy ngàn năm) không thay đổi không?
    mà tớ thấy cậu có vẻ thích đọc cuốn "vật lý vui " của ông Đốp xốp nốp gì gì đó ở nga đấy nhỉ,tớ trước kia cũng khoái đọc cái đó lắm,hình như chỉ có phần 1 và phần 2
    Anh nói tới tận kỉ băng hà thì em đầu hàng roài. Thời đó còn chưa biết nhiệt độ là gì thì nói gì tới nhiệt kế!!!
    Còn quyển Vật lí vui thì hầu như những người thích Lí đều đã đọc rùi (hình như là của ông Pê-ren-man thì phải, nó chỉ có 2 phần thôi!!!
    Anh letienquana12 trả lời mấy câu trên xem sao!!!
    Ai muốn gia nhập group Phong Vân thì click vào: http://www.daoduytu.net/forum/profil...editusergroups

Nhập môn đồ đệ ĐDT Member
    Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi letheanh Xem bài viết
    6.Nếu ta thả 2 vật ở cùng 1 độ cao. Vật 1 nặng 11kg, vật 2 nặng 10kg nhưng vật 2 đc tay người tác dụng 1 lực bằng 10N (1kg=10N) hỏi vật nào rơi xuống mặt đất trước.
    Theo định luật rơi tự do thì 2 vật nặng khác nhau luôn rơi như nhau mà 2 vật này có cùng độ cao , vật nhẹ chịu tác động => có vận tốc ban đầu => rơi nhanh hơn
    Ngẩng mặt lên trời hận đời vô đối
    Úp mặt xuống gối có đối đâu mà vô

Nguyễn Thanh Tùng A10 HR

Thanks
    0

Hem có ai trả lời thì em xin giải đáp vậy:
    2. Có một thanh sắt và một thanh nam châm giống hệt nhau, không dùng thêm dụng cụ hay vật gì, hãy xác định thanh nào là nam châm.

Câu này làm như sau: Ta lấy 1 thanh bất kì trong 2 thanh (gọi là thanh 1) đưa theo chiều vuông góc lại gần thanh còn lại (gọi là thanh thứ2). Nếu 2 thanh ko hút nhau thì thanh 1 là thanh sắt còn thanh 2 là nam châm bởi vì nam châm có lực từ trường mạnh nhất ở 2 đầu, càng vào trong càng giảm và đến giữa thanh nam châm thì từ trường rất yếu hay ko còn từ trường --> ko hút sắt. Nếu 2 thanh hút nhau thì thanh 1 là nam châm còn thanh 2 là sắt.

Trấn môn đệ tử ĐDT Member
    Thanks
    0

Đố chú câu này :
    Liệu có tồn tại không gian thứ 5 hay ko ( nó có lên quan đến bước nhảy an-pha mà các nhà khoa học đang tìm ) ?
    #13 THPT Đào Duy Từ 2k10

Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi ferrari Xem bài viết
    Đố chú câu này :
    Liệu có tồn tại không gian thứ 5 hay ko ( nó có lên quan đến bước nhảy an-pha mà các nhà khoa học đang tìm ) ?
    Thật ra tau cũng ko biết ko gian thứ 5 là gì nhưng vào google search thì đoán chắc là còn có 1 vũ trụ khác và không gian thứ 5 là màng ngăn cách của 2 vũ trụ!! Cái vấn đề này mơ hồ quá!!

http://vnexpress.net/Vietnam/Khoa-hoc/2002/04/3B9BB37F/
    Big Bang không phải là khởi thủy của vũ trụ

Hình mô phỏng Big Bang.
    Mô hình này này được các nhà vật lý xây dựng trên nền tảng của thuyết string. Theo đó, Big Bang không phải là khởi điểm của không-thời gian, mà chỉ là một cảnh chuyển tiếp trong màn kịch luân hồi vô tận của vũ trụ.

Ý tưởng này có nhiều điểm giống như trong thuyết luân hồi của Ấn Độ giáo và Phật giáo, cũng như thuyết về "sự lặp lại vĩnh viễn của các hiện tượng" của Nietzsche. Tuy nhiên, Giáo sư Paul Steinhardt, tác giả của lý thuyết mới nói rằng, ông không hề quan tâm đến tôn giáo hoặc Nietzsche. "Tôi là một người thực dụng với trái tim lạnh giá. Tôi chỉ quan tâm tới khía cạnh triết lý trên nền tảng của các kết quả thí nghiệm".

Giáo sư Steinhardt cùng cộng sự là Neil Turok (cựu đồng nghiệp của Stephen Hawking ở ĐH Cambridge) đã xây dựng mô hình vũ trụ luân hồi trên thuyết string (cho rằng vũ trụ được cấu thành từ các chuỗi - string, và có vô số chiều). Theo đó, bên cạnh vũ trụ của chúng ta còn tồn tại một vũ trụ khác, như hai bàn tay khép lại với nhau. Chúng được ngăn cách bởi một chiều không gian thứ 5 (trong vũ trụ của chúng ta, không - thời gian làm thành một hệ tọa độ 4 chiều). Giữa hai vũ trụ tồn tại một trường lực, khiến chúng hút và đẩy nhau theo chu kỳ, như sự vỗ tay đều đặn của hai bàn tay. Cứ mỗi lần hai bàn tay chạm vào nhau là chiều không gian thứ 5 biến mất, và một lần nữa lại xuất hiện Big Bang. Và thế giới lại hình thành từ đầu. Cứ như vậy, không có điểm bắt đầu và kết thúc.

Gabriele Veneziano, một trong những người tiên phong xây dựng thuyết string, thuộc Trung tâm nghiên cứu hạt nhân CERN, rất tâm đắc với học thuyết mới. Ông nói: "Đây có lẽ là thời điểm mà chúng ta nên chấp nhận Big Bang có thể là kết quả của một cái gì đó, chứ không chỉ là nguyên nhân của tất cả".

Trấn môn đệ tử ĐDT Member
    Thanks
    0

nếu sự vòng lặp tuần hoàn big bang luôn luôn xảy ra như vô hạn tuần hoàn : big bang > vũ trụ > thông qua chiều thứ năm, quay về >big bang > vũ trụ > thông qua chiều thứ năm, quay về>.........
    thì cái gì tạo ra sự tuần hoàn đó nhỉ ??? Nếu như có câu trả lời thì biết câu trả lời sẽ ra seo nhỉ ??....rất nhiều câu hỏi...và tốt nhất ko nghĩ quá lên làm gì...
    #13 THPT Đào Duy Từ 2k10

Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi ferrari Xem bài viết
    nếu sự vòng lặp tuần hoàn big bang luôn luôn xảy ra như vô hạn tuần hoàn : big bang > vũ trụ > thông qua chiều thứ năm, quay về >big bang > vũ trụ > thông qua chiều thứ năm, quay về>.........
    thì cái gì tạo ra sự tuần hoàn đó nhỉ ??? Nếu như có câu trả lời thì biết câu trả lời sẽ ra seo nhỉ ??....rất nhiều câu hỏi...và tốt nhất ko nghĩ quá lên làm gì...

Ko nên nghĩ quá vậy tự nhiên mi hỏi câu đó mần chi ko biết. Còn rất nhiều điều mà ko ai biết

Trang 2 của 44 Đầu tiênĐầu tiên 12345612 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này