Trang 4 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 CuốiCuối
Kết quả 31 đến 40 của 42
    Hội Vật Lý Đào Duy Từ
    Đang ở
    Các dòng chất lưu
    Thanks
    5

Mặc định Re: Giải thích hộ tớ nào :D

EM VIẾT NHẦM TÍ KJ=IH=1(CHỨ KHÔNG PHẢI KL=IH=1)
    Pavel Osipovich Sukhoi is my idol !

Chào cậu ,cậu là queen_bee cô bé bupbê dễ thương của lớp b11 đó hả.Cậu xinh gái quá ,tớ rất muốn được làm quen .
    Tớ xin được tự giới thiệu :tớ là con trai ,học trường đào duy từ ,tớ bằng tuổi cậu,rất có thể chúng ta có duyên và đã từng gặp nhau ở đâu rồi đó.
    Cậu ép nic yahoo của tớ nhé :atlantic_fly(vì tớ chưa biết nic yahoo của cậu)

Hội Vật Lý Đào Duy Từ
    Thanks
    0

Atlan à. K vẽ lại đc nhưng với tỷ lệ hình của bạn mình tính ra như sau: Để vừa khít thì BC phải bằng FE đúng k? Nhưng với tỷ lệ bạn đưa thì BC=3 còn FE=1+25/12 nghĩa là lớn hơn 3 1 chút. Bạn hiểu ý mình chứ?
    Nhug du a lua.chon.the' nao thj e se lun ug?ho.a.

Hội Vật Lý Đào Duy Từ
    Đang ở
    Các dòng chất lưu
    Thanks
    5

Tất nhiên là em hiểu ,BC luôn phải khác EF ,vì nếu bằng thì trái vơí định luật bảo toàn (gọi là bảo toàn diện tích cho nó kêu !)
    Theo em mấu chốt của thì nghiệm này là chính là người ta đã làm cho cạnh EF lớn hơn cạnh BC đúng 1/12 đơn vị chiều dài và tính toán kích thước các cạnh kia sao cho khi ta đổi lại vị trí của các hình thì vẫn cho ta một hình chữ nhật .
    Khi EF lớn hơn cạnh BC đúng 1/12 đơn vị chiều dài thì diện tích của hình chữ nhật tăng lên là 1/12*12=1 đơn vị diện tích ,đúng bằng diện tích phần trống bên trong .
    1/12 là 1 chiều dài rất nhỏ so với chiều dài 8 của cạnh BC ,khi thay BC bằng EF ,bằng cách nén khung người ta đã đút vừa cạnh EF vào ,điều này có thể thấy trong video.
    Ban đầu chúng ta tưởng rằng diện tích hình chữ nhật sau bằng diện tích hình chữ nhật đầu nên mới có sự vô lí là đang còn ô vuông trống bên trong .Nhưng thực ra diện tích của hình chữ nhật sau lớn hơn diện tích hình chữ nhật đầu do có cạnh lớn hơn 1/12 đơn vị chiều dài ,độ sai khác của hai cạnh BC và EF là nhỏ đủ để mắt người không phát hiện được .

Chào cậu ,cậu là queen_bee cô bé bupbê dễ thương của lớp b11 đó hả.Cậu xinh gái quá ,tớ rất muốn được làm quen .
    Tớ xin được tự giới thiệu :tớ là con trai ,học trường đào duy từ ,tớ bằng tuổi cậu,rất có thể chúng ta có duyên và đã từng gặp nhau ở đâu rồi đó.

Hội Vật Lý Đào Duy Từ
    Thanks
    0

Bạn hiểu sai rồi.
    1.
    Theo em mấu chốt của thì nghiệm này là chính là người ta đã làm cho cạnh EF lớn hơn cạnh BC đúng 1/12 đơn vị chiều dài và tính toán kích thước các cạnh kia sao cho khi ta đổi lại vị trí của các hình thì vẫn cho ta một hình chữ nhật .
    K ai tính toán cái 1/12 như bạn nói vì dù là 1/12 hay 1/2 thì cũng có thể nén lại. Rõ ràng cái vật liệu dùng trong video là vật liệu mềm và dẻo. Vậy nên k cần 1/12 ta vẫn có cảm giác nó vừa khít. Cái hình trong video là hình vuông, k phải hình chữ nhật. Tuy nhiên chỉ cần BC=EF thì vuông hay CN thì cũng thế.
    2.
    Khi EF lớn hơn cạnh BC đúng 1/12 đơn vị chiều dài thì diện tích của hình chữ nhật tăng lên là 1/12*12=1 đơn vị diện tích ,đúng bằng diện tích phần trống bên trong .
    Cái ô trống bên trong khá là to đấy. Bạn xem video thấy rõ ràng nó rất to. Xem hình của mình nữa. K phải là bé đâu.
    3.
    1/12 là 1 chiều dài rất nhỏ so với chiều dài 8 của cạnh BC ,khi thay BC bằng EF ,bằng cách nén khung người ta đã đút vừa cạnh EF vào ,điều này có thể thấy trong video.
    Vậy là bạn cũng công nhận lý do đánh lừa mắt ta là do nén đúng k? Tuy nhiên cái bạn hiểu sai là bạn cho rằng ô trống có S nhỏ. Thực tế nó khá lớn. Xem hình và video là rõ. Vậy những cái j đã bị nén lại? Khá là nhiều.
    4.
    Ban đầu chúng ta tưởng rằng diện tích hình chữ nhật sau bằng diện tích hình chữ nhật đầu nên mới có sự vô lí là đang còn ô vuông trống bên trong .Nhưng thực ra diện tích của hình chữ nhật sau lớn hơn diện tích hình chữ nhật đầu do có cạnh lớn hơn 1/12 đơn vị chiều dài ,độ sai khác của hai cạnh BC và EF là nhỏ đủ để mắt người không phát hiện được .
    Cái này bạn cũng hiểu sai. Diện tích của cái khung mới là k đổi. Vì sao ng ta chọn 1 cái khung bao quanh mà k để mấy miếng dẻo đó ngoài 1 cái khung? Vì để nén, cái này bạn đã công nhận. Ngoài ra để đánh lừa mắt ta là hình V sau vừa khít hình V trước. Cái sai nữa của bạn là diện tích tấm dẻo sau khi ghép lại bé hơn trước. Đơn giản nó bị nén lại thì làm sao bằng trước đc nữa? Đúng k?
    Túm lại. Tất cả là do vật liệu dẻo và cái khung đánh lừa ta.

Hội Vật Lý Đào Duy Từ
    Đang ở
    Các dòng chất lưu
    Thanks
    5

Em chỉ giải thích dựa trên tỉ lệ mà em tìm ra ,để tìm ra được 1 tỉ lệ phù hợp thật sự là không dễ ,sau khi xếp lại nó vẫn phải ra hình chữ nhật .
    Và theo em với tỉ lệ thật của thí nghiệm thì việc giải thích cũng tương tự .
    Đại ý của em là :cái phần trống đó tuy to nhưng khi ta san phần diện tích đó ra toàn chiều rộng của hình chữ nhật thì phần chiều dài tăng lên là nhỏ .
    Em cũng không bảo cái giải thuyết dẻo là sai ,nhưng tính em thích 1 cái gì cầu kì và pha 1 chút tính toán cho nó thú vị nên nói thực em không thích cái phương án dẻo cho lắm ,video cũng cho ta thấy điều đó .

Phong Vân bang chủ DDT Friend
    Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi Caramel Xem bài viết
    Cái này bạn cũng hiểu sai. Diện tích của cái khung mới là k đổi. Vì sao ng ta chọn 1 cái khung bao quanh mà k để mấy miếng dẻo đó ngoài 1 cái khung? Vì để nén, cái này bạn đã công nhận. Ngoài ra để đánh lừa mắt ta là hình V sau vừa khít hình V trước. Cái sai nữa của bạn là diện tích tấm dẻo sau khi ghép lại bé hơn trước. Đơn giản nó bị nén lại thì làm sao bằng trước đc nữa? Đúng k?
    Túm lại. Tất cả là do vật liệu dẻo và cái khung đánh lừa ta.
    Nếu dưới cái viền khung là rỗng thì có 1 cách giải thích khác.
    thay đổi kích thước 1 đoạn nhỏ mắt thường hem phát hiện đc thì po' tay rồi.
    Ai muốn gia nhập group Phong Vân thì click vào: http://www.daoduytu.net/forum/profil...editusergroups

Trên đời k có sự trung thành chẳng qua là chưa đủ lợi ích để phản bội!

Hội Vật Lý Đào Duy Từ
    Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi atlantic_fly Xem bài viết
    Em chỉ giải thích dựa trên tỉ lệ mà em tìm ra ,để tìm ra được 1 tỉ lệ phù hợp thật sự là không dễ ,sau khi xếp lại nó vẫn phải ra hình chữ nhật .
    Và theo em với tỉ lệ thật của thí nghiệm thì việc giải thích cũng tương tự .
    Đại ý của em là :cái phần trống đó tuy to nhưng khi ta san phần diện tích đó ra toàn chiều rộng của hình chữ nhật thì phần chiều dài tăng lên là nhỏ .
    Em cũng không bảo cái giải thuyết dẻo là sai ,nhưng tính em thích 1 cái gì cầu kì và pha 1 chút tính toán cho nó thú vị nên nói thực em không thích cái phương án dẻo cho lắm ,video cũng cho ta thấy điều đó .
    Thực tế thì cái vật liệu đó là mềm và dẻo thật mà. Còn dù tính toán hay tỷ lệ kiểu j thì cũng k thể có chuyện sau khi cắt ghép lại có diện tích bé hơn trước đc. Đúng k? Tiết diện là k thể thay đổi trừ khi ép nén. Ý bạn đúng ở chỗ là san đều cái ô trống đó cho nhiều chỗ nhưng bạn k thừa nhận là chỉ có cách ép nén để san đều. Đúng k? Vậy nên dù có tỷ lệ j đi nữa thì bí mật trong video này vẫn là dùng vật liệu dẻo để ép nén.
    Chưa kể trong hình của bạn tìm ra và hình trong video có sự khác biệt lớn đấy. 1 là hình của ng ta là HV của bạn là HCN. 2 là BC của bạn bé hơn AB của ng ta ngược lại. Chính 2 yếu tố đó sinh ra cái 1/12 rất nhỏ mà bạn nghĩ là bằng 0. Chỉ cần khác 0 là thí nghiệm của bạn sai nếu k tính vật liệu dẻo và nén ép.
    Hì hì. Tranh luận với bạn rất vui. Lâu lắm mới có cảm giác đi học trở lại
    -----------------------------------------
    Trích dẫn Gửi bởi letheanh Xem bài viết
    Nếu dưới cái viền khung là rỗng thì có 1 cách giải thích khác.
    thay đổi kích thước 1 đoạn nhỏ mắt thường hem phát hiện đc thì po' tay rồi.
    Bạn nói cách giải thích của bạn cho mọi người cùng bít đi.
    Lần sửa cuối bởi Caramel, ngày 01-11-2010 lúc 08:41 AM. Lý do: Spam bất thành, câu bài thất bại

Hội Vật Lý Đào Duy Từ
    Đang ở
    Các dòng chất lưu
    Thanks
    5

Vâng ,em đồng ý là tranh luận rất thú vị .
    Đúng ,cái 1/12 của em là rất nhỏ ,nhưng em không coi nó là bằng 0 vì đâu hẳn kích thước của hình chữ nhật ban đầu đã đúng bằng kích thước của khung ,chắc chắn kích thước của khung phải lớn hơn khích thước của hình chữ nhật ban đầu 1 đoạn rất nhỏ và quan điểm của em là 1/12 vừa đủ cái phần rất nhỏ đó ,nhưng đến đây giải thích theo kiểu biến dạng nén thì cũng không thể bắt bẻ được .
    Ban đầu em không thoả mãn với phương án của anh vì phần diện tích còn thừa ra anh cho nó vào 1 chỗ ,kích thước của phần thừa là đáng kể so với kích thước của khung mà trong video ta không thấy có chỗ nào phồng lên.Thực tế để thành công được thí nghiệm này cần có sự tính toán .
    Có lẽ vấn đề nên kết thúc ở đây ,dù quan điểm của anh là biến dạng dẻo hay của em là diện tích hình chữ nhật sau tăng lên thì đều quy chung lại :diện tích vẫn được bảo toàn ,có sự vô lí ở video là do vật liệu và môi trường thực nghiệm không lí tưởng .Em xin hết !

Nhập môn đồ đệ ĐDT Member
    Thanks
    0

Mình nghĩ để làm được thủ thuật đó thì không cần giấy cứng hay dẻo đâu, cái đó cũng dễ hiểu thôi mà nhưng khó giải thích.

Lần sửa cuối bởi hrockvn, ngày 18-02-2011 lúc 02:56 PM.

Nhập môn đồ đệ ĐDT Member
    Thanks
    0

Nếu không phải chất liệu dẻo vẫn có thể làm được
    mình đã thử rồi mà
    đơn giản vì ban đầu ghép 2 chữ L với nhau thì diện tích bằng đúng diện tích của khoảng trống
    nhưng khi đổi chỗ 2 miếng kia thì chiều rộng tăng thêm còn chiều dài giảm đi, cánh ghép 2 miếng chữ L cũng thay đổi nên tạo ra khoảng trống thừa đó
    mọi người nhìn kĩ là thấy mà ~^.^~
    NGƯỜI VIỆT NAM CHÍNH GỐC...
    MÁU ĐỎ DA VÀNG...
    SỐNG KHÔNG SỢ HÃI...
    SỐNG VỚI HIỆN TẠI...
    SỐNG VÌ NGÀY MAI...
    SỐNG HƯỚNG ĐẾN TƯƠNG LAI...
    ĐỂ KHI CHẾT TRỞ THÀNH HUYỀN THOẠI...
    ... IS ME, TOMJK_s2_SHINees

Trang 4 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này