Trích dẫn Gửi bởi thanhkhoeo Xem bài viết
Em thì sang năm không phải thi nhưng vấn đề là chỗ ăn ở và đầu ra anh ạ*** Hidden Content ***

Đúng là em dự định theo ngành lập trình. Em thì có thể nói như anh là ddưư nên em sợ lắm
Nếu không phải thi thì xem ra việc chọn trường của e cũng không có gì là khó khăn lắm . Vì đầu vào nói chung là ổn , chỉ cần tìm được ngôi trường mình theo học ưng ý nhất mà thôi
Còn về lập trình thì anh nói rõ cho e thêm 1 tí nhé , để e có thêm đc thông tin mà xác định được con đường đúng của mình ^^
Công việc của người lập trình được gọi là software engineering. Để làm ra một phần mềm, trước hết phải tạo ra một bản thiết kế, mỗi lập trình viên đảm nhiệm một phần việc, sau đó các phần được kết nối lại tạo thành một sản phẩm hoàn chỉnh. Lập trình viên là những người ngồi gõ các dòng lệnh (code) làm ra các phần mềm hoặc chỉnh sửa, phát triển nó dựa trên các công cụ hỗ trợ ho việc lập trình. Và các yếu tố để có thể trở thành 1 lập trình viên ( Cái này là anh đọc trên mạng đc , anh gói gọn lại thôi nhé )
  • Suy nghĩ một cách logic
  • Tiếp cận vấn đề có thứ tự và luôn chú ý tới chi tiết
  • Làm việc nhóm
  • Làm việc một mình trong thời gian dài
  • Kỹ năng thiết kế
  • Kiên nhẫn
  • Tự học

Bây giờ có rất nhiều ng học về công nghệ thông tin và tất nhiên là những lời lẽ có cánh thì vô cùng nhiều rồi . Nào là : ngành này giờ đang hót , rồi là triển vọng , rồi là có tương lai lắm .... Nhưng điều đó chỉ đúng với ng có năng lực thật sự . Còn nhàng nhàng thì k đâu vào đâu. K đâu xa, một ng bạn của anh cũng học ở trường anh , cũng phần mềm . Giờ đã đi làm , nhưng lương tháng thì k quá nổi 3tr 1 tháng . Quá bèo cho số tiền đã bỏ ra cũng như cái độ hot của phần mềm . Do đâu? Anh trả lời luôn , do k đam mê cái mình đã chọn , do k có năng lực . Bản thân anh cũng vậy , khi đăng kí chuyên ngành , anh quyết tâm lắm . Nhưng vào rồi mới thực sự mệt mỏi . A k đủ kiên nhẫn ngồi cả ngày bên chiếc máy tính mà trong đó toàn code là code. 1 ngày k sao chứ liên tục thì chịu . Mà cái này là yếu tố gần như là quan trọng để trở thành 1 lập trình tốt . Ăn nghĩ đến code , ngủ mơ thấy code , thậm chí đi wc cũng mơ hồ đến code . Nói vậy cũng k sai
Cũng hơi dài dòng rồi , nên a chốt tại đây . E còn thời gian 1 năm thì suy nghĩ cho kĩ vào . Xem mình phù hợp với cái gì . Ko phải mình biết đc tí mẹo này mẹo nọ , hay các thủ thuật về máy tính là mình có niềm đam mê với công nghệ thông tin đâu