Kết quả 1 đến 1 của 1
    Xuất sư hạ sơn Super Moderator thomit.com's Avatar
    Đang ở
    CTyCổPhầnSữa VN Vinamilk
    Thanks
    5

Thumbs up Câu hỏi của : Cuộc thi tìm hiểu Sách - Tác giả và các Tác phẩm

Câu hỏi của cuộc thi lần 1 này như sau :

Câu I :

• Năm 1993: ... là 1 trong 10 đại diện tiêu biểu nhất của thanh niên Hoa Kỳ
    • Năm1994: ... đc trao tặng giải thưởng thanh niên tiêu biểu nhất thế giới
    • Năm1996: ... đc chọn làm người rước đuốc trong Thế Vận Hội Thế Giới

Các bạn hãy cho biết tên tác giả được nhắc tới trong dấu ... và tác phẩm được nói đến ở trong 4rum chúng ta?

Câu II : Cho đoạn trích :
    Cô khựng lại, dường như đang rơi từ lưng chừng trời xuống. Người ta kể rằng vào mùa giáng sinh ấy bệnh của anh càng trầm trọng hơn, người ta cũng kể rằng cô bác sỹ ấy đã chăm sóc anh chu đáo như thế nào và người ta nói rằng tình yêu của họ là lẽ đương nhiên. Tất nhiên người ta cũng không quên miêu tả rằng chàng trai đã vui vẻ trở lại.
    Cô gái vô cùng đau khổ, mấy ngày tiếp theo, cô thường thấy người yêu của mình dẫn cô bác sỹ ấy lên đỉnh núi ngắm bình minh và họ cùng ra biển tiễn hoàng hôn
    Các bạn hãy cho biết đoạn trích trên có trong tác phẩm nào ? Và ai là người giới thiệu tác phẩm này trong 4rum chúng ta?

Câu III :
    • Chương 1: Tóm lại là đã hết một ngày
    • Chương 7: Tôi ngoan trong bao lâu
    • Chương 12: Cuối cùng là chuyến tàu không có người soát vé

Đây là 3 chương trong 1 tác phẩm và câu hỏi là : Tác phẩm này có tựa đề là gì ? Tác giả và tên ng đã giới thiệu tác phẩm này đến với các thành viên trong 4rum?

Câu IV

đây là con sông chảy qua thị trấn Sông Mã, huyện Sông Mã, tỉnh Sơn La

Đây là một đơn vị quân đội được thành lập năm 1947, có nhiệm vụ phối hợp với quân đội Lào chống quân đội của thực dân Pháp. Chiến sĩ trong đoàn quân này phần đông là thanh niên Hà Nội, trong đó có nhiều học sinh, sinh viên. Chiến đấu khắp các địa bàn thuộc tỉnh Sơn La, Lai Châu, Hòa Bình, miền Tây Thanh Hóa, Sầm Nứa (Lào), trong những hoàn cảnh rất gian khổ, vô cùng thiếu thốn, bệnh sốt rét hoành hành dữ dội, nhưng “họ sống rất lạc quan và chiến đấu dũng cảm”

2 hình ảnh và những gợi ý đi kèm với hình ảnh giúp bạn liên tưởng đến tác phẩm văn học nào ? Tác giả và hoàn cảnh ra đời tác phẩm này ?

Câu V :

Những hình ảnh trên giúp bạn liên tưởng đến tác phẩm văn học nào . ( Đây là tác phẩm văn học thuộc chương trình cấp 2 ) Và tác giả đã viết nên tác phẩm này ?

Câu VI : Đây là câu hỏi hơi ngoài đề tài một chút . Sắp tới kỉ niệm 80 năm ngày thành lập trường nên mình muốn thử xem các mem nắm được như thế nào về lịch sử hào hùng của trường chúng ta

• Năm nào bắt đầu xây dựng khu trường mới tại địa điểm 33 Lê Quý Đôn, Phường Ba Đình, TP Thanh Hoá ?
    • Từ năm 1931 -> nay thầy ( cô ) nào giữ cương vị là hiệu trưởng của trường có thời gian dài nhất ?

Giải thưởng cho 3 bạn trả lời nhanh và đúng nhất :

Như mình đã nói các bạn có thể chọn 1 trong 3 quyển sách mà các bạn ưng ý nhất mà mình post đi kèm theo . Nhưng đây là lần đầu tiên mình tổ chức cuộc thi này . Nên giải thưởng có đôi chú sự thay đổi . Nếu trong 3 quyển sách trên mà các bạn k ưng đc quyển nào hết, thì các bạn sẽ tự chọn cho các bạn 1 quyển sách khác Hiện text ẩn<-- Tất nhiên giá cả cũng phải chăng thôi nhé --> và gửi yêu cầu vào trang cá nhân trên 4rum của mình . Mình sẽ gửi phần thưởng đó đến các bạn
    Rất mong mọi người ủng hộ mình.

P/s : Nếu có bất kì thắc mắc hay đóng góp ý kiến thì các bạn có thể: gửi bài tại topic này Đây cũng là topic hướng dẫn cũng như thể lệ tham gia cuộc thi . Mọi ng đọc kĩ nhé
    Lần đầu tiên làm tất nhiên sẽ có khiếm khuyết về nội dung cũng như hình thức . Nên rất mong mọi ng đóng góp ý kiến . Mình sẽ cố gắng để những cuộc thi sau chất lượng hơn , phong phú hơn và hấp dẫn hơn.
    Mình xin chân thành cảm ơn
    Lần sửa cuối bởi thomit.com, ngày 04-04-2011 lúc 11:33 AM.
    Tớ thích cậu đủ để .......

Thông tin về chủ đề này