Tránh tăng cân những ngày lễ tết

Mọi người cần những ngày nghỉ nhưng không phải ai cũng muốn mình tăng cân sau thời gian này. Vậy đâu là "bí quyết"? Rất đơn giản: chỉ cần biết kiểm soát chế độ ăn, cộng với có kế hoạch và quyết tâm.

“Hãy thực hiện một chế độ ăn thông minh”, bác sĩ Santiago Horgan, giám đốc Trung tâm Điều trị béo phì thuộc Trường ĐH California, San Diego nói. “Hãy dùng đủ calo khi bạn muốn nhưng phải tránh bữa ăn vội không có lợi cho sức khỏe. Hãy ngẫm nghĩ và lựa chọn nơi bạn sẽ ăn”.

Dưới đây là những mẹo vặt dành cho bạn:

Hãy chọn những món có ít chất béo bão hòa, ít natri như: gạo trắng, khoai củ, rau, quả ngọt, cá... (ít natri), dầu thực vật trộn với rau quả tươi, cá, thịt ít mỡ; sữa đậu nành... (ít chất béo bão hòa).

Hãy đảm bảo trong khẩu phần của bạn có rau cải ít calo như rau cải xanh rậm lá, đậu xanh, bông cải xanh, măng tây, hành, nấm, cà chua, tiêu… và tránh xa các loại rau củ có nhiều tinh bột như ngũ cốc, đậu, bí, khoai lang, khoai tây… vì chúng chứa lượng calo cao gấp 3 lần các loại rau củ khác.

Luôn ghi nhớ rằng trong những ngày nghỉ, gia đình và bạn bè là quan trọng nhất. Điều này có thể giúp bạn đặt việc ăn uống vào vị trí thứ yếu hơn. Tại các bữa tiệc, hãy tránh xa các bàn có thức ăn và tập trung vào các cuộc đàm luận.

Ăn một thứ gì đó trước khi dự tiệc. Mang bụng đói đến dự tiệc là một thảm họa, bởi bạn sẽ ăn cho thỏa cơn đói mà không kịp nhớ ra mình cần ổn định cân nặng. Vì vậy hãy "dằn bụng" một thứ gì đó trước khi đi.

Ăn trước khi đi shopping để tránh ăn thức ăn có sẵn hoặc thức ăn nhanh ở các quầy lúc đói.

Hãy biết lúc nào mình no. Phải mất 20 phút bao tử bạn mới gửi tín hiệu đến não, vì vậy hãy ăn chậm rãi, và khi bắt đầu cảm thấy vừa no, hãy ngừng ăn ngay.

Đi dạo sau bữa tối. Bạn có thể đốt cháy calo và thúc đẩy quá trình tiêu hóa bằng cách đi bộ một chút sau bữa ăn. Đây cũng là khoảng thời gian tuyệt vời để bạn tận hưởng nếu đi cùng bạn là người thân, bè bạn...

Tham gia vào một nhóm cổ vũ tích cực. Cũng như bạn, nhóm này đang có nhiều cố gắng để có sức khỏe tốt hơn, và họ sẽ không bao giờ cười nhạo hay trêu chọc về nỗ lực duy trì cân nặng của bạn.
:-O