Trang 1 của 4 1234 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 31
    Vi phạm Nội Quy Administrator hrockvn's Avatar
    Đang ở
    Thanh Xuân vỉa hè quán
    Thanks
    13

Mặc định 12 ơi, tăng tốc thôi

Gửi các bạn 12. Đến lúc này đã là gần cuối tháng 1. Thời gian từ giờ đến lúc thi đại học không còn nhiều, chỉ còn có hơn 5 tháng nữa thôi. Thời điểm này là thời điểm quan trọng và nước rút trong suốt cả 3 năm hoc cấp 3 của bạn. Hãy cố gắng lên để đạt kết quả cao.

1/ Xác định lại học lực.

Cách đơn giản nhất là làm thử một bộ đề thi nào đó, hay nhất là những đề thi của những năm gần đây. Tùy theo bạn, theo sự tự giác của bạn, bạn có thể tự ra đề và tự làm hoặc đến nơi nào đó tổ chức thi thử. Việc đánh giá học lực của bạn lúc này rất quan trọng. Thời gian là không còn nhiều nhưng vẫn đủ để bạn có được sức bật vươn lên. Tại sao đây là thời điểm quan trọng. Vì khi bạn đã xác định được hoc lực của bạn lúc này, tự xác định được vị trí của minh thì bạn sẽ có kế hoạch ôn, học tốt hơn. Nếu bạn có kết quả tốt cần phải biết phát huy nữa. Nếu kết quả chưa cao, đơn giản nó là cái gương sáng nhất để bạn tự soi mình. Đừng sợ kết quả lúc này, hãy sợ kết quả vào tháng 7 ấy. Lúc đó mới đáng sợ. Bạn cần phải biết mình đang hổng chỗ nào, tốt chỗ nào để có thay đổi khắc phục cái yếu, phát huy cái mạnh. Bỏ qua mấy cái danh vơ vẩn như học sinh chăm chỉ, học sinh giỏi đi. Nó kô giúp bạn vào đại học đâu. Không phải tớ xui chứ nếu có thể nghỉ ở nhà mà học đc thì nghỉ quách đi. Lên lớp không học được đâu. Tại sao? Đọc tiếp bạn sẽ rõ.

2/ Tổng hợp lại kiến thức..

Cả năm qua, bạn đã học nhiều học rất nhiều. Và phần nào bạn cũng làm bài tập ngon ơ. Nhưng nhớ một điều, thi ĐH là thi tất cả kiến thức của bạn chứ không phải 1 phần nào đó. Vì thế cần phải tổng hợp lại những gì bạn đã học. Cách hay nhất là làm sao mà nhớ được cái mục lục học của bạn. Tức là bạn cần nhớ được bạn học bao nhiêu phần, bao nhiêu chương, bài. Trong mỗi chương bạn học những bài nào, có những thể loại bài tập nào. Nó giúp bạn có được một nhìn nhận tổng quan nhất về quá trình học của mình. Hơn nữa, trong quá trình tổng hợp kiến thức bạn có thể phát hiện ra chỗ nào mình đang hổng để ngay lập tức bổ sung.

3/ Chúng ta thi trắc nghiệm.

Từ năm 2006 chúng ta đã thi trắc nghiệm TA, năm 2007 này, sẽ có thêm mấy môn nữa. Phải xác định một điều rằng, thi trắc nghiệm sẽ mệt hơn thi kiểu tự luận cũ. Nó yêu cầu bạn có kiến thức không chỉ sâu mà còn phải rộng (tức là bạn cần có kiến thức đều tất cả các chương chứ không học tủ được). Tớ chưa có được một cái đề trắc nghiệm thử nào nên chưa rõ cơ cấu các phần của đề trắc nghiệm thế nào. Nhưng có thể vì thi trắc nghiệm nên lượng lý thuyết sẽ lớn hơn. Bạn sẽ có lợi thế không phải trình bày nhưng lượng câu hỏi sẽ nhiều hơn, và cũng chẳng khó gì để gửi vào đó câu hỏi lý thuyết. Đây là cách thi rất hay và được sử dụng nhiều trên thế giới. Khóa 12 năm nay sẽ thiệt hơn khi trở thành thí nghiệm cho cách thi mới. Biết sao được. Thời thế tạo anh hùng. Cố lên thôi bạn.

4/ Hạn chế đàn đúm

Tập trung cho học là ưu tiên tối cao. Lớp 12, bao nhiêu việc đến với bạn. Nếu bạn không sắp xếp, ưu tiên cho việc cần thiết bạn sẽ ngập trong kế hoạch mà chẳng cái nào thành công. Nào là lưu bút, nhật ký. Nào là chia tay chia chân. Rồi các bạn cán sự Đoàn, lớp phải bận rộn với kế hoạch chuẩn bị lễ chia tay. Rồi thì đôi khi lại còn chuyện tình cảm riêng tư. Rất nhiều điều khiến bạn có thể bị rối bất cứ lúc nào. Lớp 12 cũng là lúc bạn cảm thấy “yêu” cái lớp của bạn hơn lúc nào hết. Đặc biệt là những tháng cuối mùa hè. Buồn và yêu trường, lớp hơn bất cứ lúc nào. Đó là điều không thể tránh, con người mà. Nhưng đừng để nó ảnh hưởng.

5/ Tiết kiệm thời gian.

Kể từ giờ, thời gian sẽ trôi cực kỳ nhanh. Tớ phải nhấn mạnh là cực kỳ nhanh. Đăc biệt, chỉ cần bạn ăn Tết âm lịch xong, thời gian sẽ trôi vèo vèo như tàu tốc hành ấy. Bỏ ngay suy nghĩ “đang còn 5 tháng nữa cơ mà”. Nếu bạn vẫn còn chứa chất trong mình suy nghĩ đó thì thật nguy hiểm. Sau ăn Tết xong bạn sẽ chẳng còn nhiều thời gian mà tỉ tê nữa đâu. Phải biết tận dụng thời gian này để tạo đột phá.

6/ Giữ sức khỏe.

Bạn học cho tốt làm gì nếu như đến lúc thi bạn lăn ra ốm. Mất hết, mất hết bạn ạ. Công sức 12 năm trời bỏ ra bằng một thằng chẳng học gì vì cả nó và bạn đều trượt. Bên canh việc học, bạn cần phải bổ sung năng lượng cho mình. Nghe có vẻ buồn cười khi tôi nhắc bạn chuyện này, nhưng bao tấm gương đã để lại khiến cho chúng ta không khỏi nuối tiếc cho họ.

Café là chất kích thích. Nghe tưởng như nó giúp bạn nhiều nhưng thực ra nó đáng làm bạn hao mòn sức khỏe của mình đấy. Quả thật là nó giúp bạn thức đêm khá tốt nhưng bên cạnh đó, sáng ngày mai nó sẽ khiến bạn mệt vô cùng. Tốt hơn cả, uống một cốc vào buổi sáng hay hơn nhiều.

Nếu tối bạn thấy buồn ngủ. ừ, ngủ thôi. Cách tốt nhất để chữa buồn ngủ là … ngủ luôn. Thậm chí chỉ 5’ thôi cũng khiến bạn tỉnh lên nhiều. Hẹn giờ để dậy. Còn giờ thì ngủ đã. Tôi giả sử bạn ngủ lúc 9 giờ. Hãy ngủ đến 3 giờ sáng. Lúc đó nghe chuông, phải dậy ngay. Điêu đầu tiên là pha café đi. Uống café lúc đó bạn sẽ thấy thoải mái vô cùng, rất tĩnh tâm và sảng khoái. Nhẹ nhàng nhâm nhi café khiến bạn thoải mái đầu óc hơn. Và hãy học đến sáng cho đến khi bạn đi học. Sẽ không lo buồn ngủ nữa. Đừng uống nó buổi tối, không hay lắm đâu, trừ khi bạn muốn thức trắng đêm

Còn có cách nữa là khi buồn ngủ, hãy đi dạo hoặc xem tivi. Nó giúp bạn “quên” đi cơn buồn ngủ. Buồn ngủ có một đặc tính là nếu bạn vượt qua ngưỡng rồi thì bạn có thể thức trắng luôn. Nhưng nếubạn hông qua được thì chỉ có nước ngủ thôi. Cả một sự thử thách đấy.

Đi học, đặc biệt là mùa đông, cần trang bị đủ phụ kiên như găng tay, khăn, mũ, áo giầy. Không xấu hổ đâu khi bạn trùm kín người, bởi đến lúc ốm, bị kiến thức bỏ lại thì còn xấu hổ hơn. Mùa hè hoặc đầu xuân hay có mưa, cần mang theo áo mưa. Nếu cần, mang cả cho “người ta” cái nữa . Tha hồ mà tâm sự dưới mưa .

7/ Học lý thuyết đê.

Đến lúc rồi đấy ạ. Môn Lý là đau đầu với mớ lý thuyết. Nhưng không bỏ được. Đành vậy. Mỗi ngày chỉ cần 3 câu thôi đều đặn từ giờ đến lúc thi. Trước khi thi khoảng 15 ngày, hãy chỉ dành thời gian để học nhẹ nhàng lý thuyết. Lúc đó có muốn học như trâu cũng chẳng vào. Tin tôi đi. Lúc đó chỉ lo nghe ngóng thông tin mí lại đi ra đi vào thôi.

Còn nhiều điều để nói với các bạn, nhưng tôi chưa viết hết được. Xin chỉ mong rằng các bạn sẽ thành công. Tôi không giỏi giang gì, nhưng cũng có chút kinh nghiệm. Một chút nhỏ nhoi, hay đúng hơn là những cái “đau” trong tôi khiến tôi mãi ân hận. Giờ, tôi không muốn nhìn thấy ai đó lặp lại nữa. Cố lên bạn nhé. Chúng ta đã thât sự hội nhập, bỏ qua ý định bằng cấp đi. Hãy nghĩ đến năng lực, đến thời của bạn, chỉ có năng lực mới là sức mạnh. Không phải bằng cấp. Chúc 12 năm nay thành công.
    My blog
    My
    facebook
    My
    website
    D2T
    Fanpage

"Lúc trước mình đẹp trai lắm, nhưng bây giờ đỡ nhiều rồi"

Xuất sư hạ sơn DDT Friend
    Đang ở
    Thanh Hóa Anh Hùng
    Thanks
    0

Mặc định Re: 12 ơi, tăng tốc thôi

cố lên mà chiến chứ nước đến ....đùi mà chưa nhảy là nguy đó.Như mình đây nè bây giờ khổ 1 đời vì không chịu học cẩn thận
    công an nhân dân,viện kiếm sát nhân dân, tòa án nhân dân,quân đội nhân dân..tất cả đều của nhân dân
    nhưng kho bạc lại là của....nhà nước

Anh trai của Thesun252 DDT Friend
    Đang ở
    TT ĐH Hà Nội
    Thanks
    0

Mình xin góp ý thêm , học là một chuyện mà thi là một chuyện hơi khác một chút . Ý mình nói là nhiều bạn ở nhà học rất tốt nhưng khi đi thi lại hay bị khớp do lúng túng . Để tránh trường hợp này bạn cần cố gắng thi thử thật nhiều , rèn sự bình tĩnh khi vào phòng thi. Thực ra thì cái đề thi thử không phải bao giờ cũng sát với đề thi đại học nhưng đó là cách rèn luyện tâm lý hiệu quả tránh áp lực cao. Mình trước khi thi đại học cũng thi thử khoảng 4-5 lần kể cả Quảng Xương hay Hà Nội ( Trung tâm Tô Hoàng-Năm nào đề cũng giống nhau). Và mẹo khi vào phòng thi nữa cái này các bạn nên hỏi các anh chị đã thi rồi nhé. Chúc các bạn học tốt.

Đang ở
    Thanh Hóa Anh Hùng
    Thanks
    0

các nơi nên thi thử
    THPT Hàm Rồng được chia làm 2 đợt, các bạn tự tìm hiểu
    ĐH Hồng Dức đề được cho là khá hay( có thể nói khó hơn đại học 1 chút) nếu làm đề này thi mỗi môn bạn có thể cộng thêm vào điểm thi đại học của mình 1 đến 1,5 điểm
    THPT Quảng Xương 1 mình cũng xuống đó thi thử đề hay nhưng câu cuối của Toán không được hay lắm
    Trường mình thì vô đối , khó hơn Hồng Đức thế thôi
    hoặc có những lò luyện đề VD như trại rắn của Đại ca Biên ông này luyện bài Tập Lý thì vô đối đủ mọi dạng chỉ sợ các bạn không nhớ nổi thôi thời gian có 90p làm 10 câu thầy chấm
    Toán thì có thầy Tuấn cũng gần Hồng Đức thầy dạy trường mình , đề thầy chắc phải cho đi thi học sinh giỏi tỉnh , đề hay mọi lần thầy ra đề thì 10 phút sau có thằng về sau đó là thêm vài anh nữa trong đó có tui,
    hoặc bạn nào có bạn ở LS thì mượn đề về mà làm nhưng nhớ bấm đồng hồ 150p thôi nhé trừ đi thời gian hồi hộp trong phồng thi thật mà với lại luyện tốc độ bởi bây giờ thi trắc nghiệm mà thời gian là vàng thế thôi
    chúc các bạn may mắn trong kỳ thi sắp tới mong gặp các bạn ngoài này
    à có bạn nào có ý muốn thi XD thì coi lại đi nhé hix tớ học không phải dạng kém cũng không phải là lườ nhưng thi lại limit các bậc tiền bối thi HSG QG ngày trước cũng chật vật 5 năm mới ra được trường
    xin điểm mấy môn chuyên ngành ít như vàng rơi trên đường đôi
    thi lại là chuyện bình thường
    thôi thế nhé nói nhìu quá lại bảo SPAM
    Lần sửa cuối bởi ToanA4_03_06, ngày 28-01-2007 lúc 09:53 PM.
    công an nhân dân,viện kiếm sát nhân dân, tòa án nhân dân,quân đội nhân dân..tất cả đều của nhân dân

Anh trai của Thesun252 DDT Friend
    Đang ở
    TT ĐH Hà Nội
    Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi ToanA4_03_06 Xem bài viết
    à có bạn nào có ý muốn thi XD thì coi lại đi nhé hix tớ học không phải dạng kém cũng không phải là lườ nhưng thi lại limit các bậc tiền bối thi HSG QG ngầy trước cũng chật vật 5 năm mới ra được trường
    xin điểm mấy môn chuyên ngành ít như vàng rơi trên đường đôi
    thi lại là chuyện bình thường
    thôi thế nhé nói nhìu quá lại bảo SPAM
    Cái câu cuối này không hay lắm , phải cổ vũ các bạn chứ thực ra thì học ở đại học chỉ cần chăm chỉ và cố gắng cộng thêm ít kinh nghiệm là được mà thôi cái này dành cho các bạn sắp thi cơ mà , cứ lựa chọn trường mà mình yêu thích và tự tin chăm chỉ thế là đủ .

Đang ở
    Thanh Hóa Anh Hùng
    Thanks
    0

hĩ em hơi bất mãn nên nói thế thôi trường mình ước mơ của bao nhiêu người trong đó có cả em nữa, nhưng nói thật tìm ra cách học trường mình khó thật , hix năm nay không được về quê ăn tết sớm vì thi lại nhiều quá chán bạn nào nhận thấy mình ham chơi thì tớ khuyên không nên .. thế thôi chứ để tình trạng 7 năm ra trường như tớ là khổ đóhixx mai 29 là buổi thi lại đầu tiên, không biết sao đây
    khổ cho mình dính 2 môn đầu tiên với cuối cùng
    Lần sửa cuối bởi ToanA4_03_06, ngày 28-01-2007 lúc 09:52 PM.

Vi phạm Nội Quy Administrator hrockvn's Avatar
    Đang ở
    Thanh Xuân vỉa hè quán
    Thanks
    13

Tớ thấy học Lý thầy Biên rất hay đấy. Chả thiếu quái dạng nào cả. Thầy luyện không thiếu một ly. Đúng như Toan_Ã nói, chỉ sợ bạn không nhớ nổi.
    Còn Toán, học thày Bình nhà mình là đủ gòi. Thầy cũng cẩn thận lắm. Có điều hơi bảo thủ thôi. Tớ thấy bình thường.
    Hóa à. Hóa học cô Năm á. Hoặc cô Hoa Hồng Đức. Cả hai dạy khá kỹ. Nhưng cô Năm thì nên học luôn từ lớp 10 á. Sẽ dễ theo dõi bài hơn.

Tuy nhiên, nói gì thì nói. Mỗi người sẽ cảm thấy phù hợp với 1 cách dạy khác nhau. Do đó sẽ thích học thầy cô này thầy cô kia, không thể ép buộc. Nó là do bản thân bạn cảm thấy. Chúng tớ chỉ nêu ra ý kiến góp ý thôi.
    Chúc thành công
    My blog
    My
    facebook
    My
    website
    D2T
    Fanpage

"Lúc trước mình đẹp trai lắm, nhưng bây giờ đỡ nhiều rồi"

[Kỹ][Sư][Xây][Dựng] DDT Friend ks_thu's Avatar
    Thanks
    0

Mọi người giới thiệu các thầy cô ngoài quá đi.Kô thể hiện mình đc các thầy cô trong trường đào tạo tốt như thế nào sao.Theo mình nếu học Toán thì trường mình nên học với thầy Quốc Tuấn (thầy chủ nhiệm b3) sẽ rèn đc khả năng làm bài rất tốt...Lý và Hóa thì các thầy trường mình khá đều tay.
    CÁc thầy trường mình đào tạo nội dung chủ yếu trong SGK rất hợp với đuòng lối ra đề hiện nay...Các bạn muốn học thêm các sách và thầy khác thì phải qua vòng kiểm tra kiến thức SGK đã nha!
    CHú ý thiếu ý kiến dành cho các khối thi khác B,C,D,V,M...Mem nào có chút kinh nghiệm chia sẻ cho các bạn lớp 12 nữa nhé...Qua Tết là gấp lắm rồi đó
    36K9-0126
    -Kô 1 ai xấu-

Đang ở
    Thanh Hóa Anh Hùng
    Thanks
    0

thầy bình à em có nghe tiếng nhưng không tốt lắm^^!( không phải chuyên môn đâu mà là chuyện khác) thầy bình dạy đội tuyển toán năm trước cơ mà

**ALEXANDER** DDT Friend
    Đang ở
    ĐẤT NƯỚC ANH HÙNG
    Thanks
    0

theo em nghỉ thì các bạn lớp 12 ko nên coi trọng xem thầy nào có tiến hơn mà hảy quan tâm đến chất lượng.thầy giỏi mà dạy minh ko hiểu thì nên tìm thầy dạy để mình thấy hiểu bài là tót nhât.cộng với thời gian tự học ơ nhà nủa là các ban có thể thi đại học là đâu chắc
    [MARQUEE]LOVE ME NOT[/MARQUEE]Doitan_18

TRÊN BƯỚC ĐƯỜNG THÀNH CÔNG KHÔNG CÓ DẤU CHÂN NHỮNG KẺ LƯỜI BIẾN

Trang 1 của 4 1234 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này