Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 18
    VIP DDT Friend alex's Avatar
    Đang ở
    Conegliano-Italia
    Thanks
    0

Mặc định Hướng dẫn tạo blog 360 độ Yahoo ^^

1. Giới thiệu

Bạn đã từng ao ước có một website cá nhân để chia sẻ hình ảnh, những vấn đề bạn quan tâm,cảm xúc, hay đơn giản hơn,nó là nơi để mọi người có thể biết bạn là ai giữa cộng đồng ảo rộng lớn. Nhưng những trở ngại về host, tên miền (là 2 yếu tố bắt buộc khi muốn tạo một website), hay vốn kiến thức về tin học sẽ làm bạn ngần ngại. Giờ đây, Yahoo đã giúp bạn thực hiện điều ấy một cách thật dễ dàng với dịch vụ Yahoo 360°. Như một dạng nhật ký online,với giao diện thân thiện và dễ sử dụng, dịch vụ Blog của Yahoo đã chiếm được cảm tình của rất nhiều bạn trẻ.

2. Tìm hiểu về Blog

Blog là một dạng của nhật ký online,bạn có thể viết hoặc cập nhật tất cả những gì bạn thích,updates thông tin cá nhân,quan điểm xã hội,những sở thích,loại nhạc bạn đang nghe,bất kì điều gì làm bạn hứng thú.

Một blog entry có thể có văn bản hoặc hình ảnh hay cả hai/Yahoo 360° sẽ lưu những entry ấy theo mốc thời gian.Bạn cũng có thể lựa chọn để Blog public (tất cả mọi người đều có thể đọc), private(chỉ một mình bạn mới có thể xem).hay chỉ những người bạn có trong friends list mới xem được. Như vậy, Blog cũng có thể được xem làm một trang web cá nhân có chứa sẵn các công cụ,giúp việc thực hiện dễ dàng hơn.

3. Đăng ký dịch vụ Yahoo 360°

Trước tiên, để đăng ký sử dụng dịch vụ Yahoo 360°, bạn cần phải có một địa chỉ mail Yahoo hay một ID Yahoo Messenger (hay bạn cũng có thể đăng ký một ID Yahoo ở phần Sign Up của trang Yahoo 360°). Địa chỉ http://360.yahoo.com.
    Sau khi có tài khoản và log in,Yahoo sẽ mở ra trang Blog của bạn,click vào Star my page để bắt đầu tạo Blog. Đến đây Yahoo đã tạo ra 1 trang web cho bạn, tuy nhiên trang web này trống vì vậy bản cần phải cập nhật những thông tin cần thiết để tạo thành một website cá nhân của chính mình.

4. Giới thiệu các thành phần chính của Yahoo 360°

Trước khi bạn gửi thư mời cho bạn bè vào trang web của mình thì bạn cần tìm hiểu qua cấu trúc của 1 trang web yahoo 360 độ gồm có các thành phần chính sau:

Blast: nằm ở vị trí trên cùng, gần tên của bạn. Blast có thể là sự tự giới thiệu,một mẩu tin nhỏ, link dẫn đến một bức hình mà bạn yêu thích, một sự so sánh thú vị, hay chỉ là một ý nghĩ mà bạn muốn chia sẻ.

Photo: ắt hẳn mọi người đều muốn biết mặt bạn,hay bạn bè đều muốn nhìn thấy bạn,khoảng trống nhỏ phía dưới nickname sẽ là nơi thực hiện điều đó.

Blog: nơi bạn ghi lại những nhật ký ngày thường,những vấn đề bạn quan âm hay muốn chia sẻ.

Feed: bạn có thể cập nhật những thông tin mới nhất của một website mà bạn quan tâm, vẫn có thể vừa đọc chúng vừa lướt blog của bạn.Hiện nay,một số web về tin tức như BBC,CNN,Tuổi trẻ,… đã có chức năng này cho lấy Feeds.

List: Là một cách dễ dàng để mọi người có thể nhận ra bạn là ai với vô số sở thích.Hãy để mọi người biết bạn đang thích làm gì, đọc loại sách nào,nghe nhạc gì,mê nhất chương trình tv nào?

Và một số thành phần khác.

5. Hướng dẫn tạo các thành phần chính trên trang Yahoo 360°

Tạo Blast: Ở phiên bản mới,Yahoo còn cho phép bạn đưa một link nhạc để nghe online lên Blast.Bạn có thể tạo Blast bằng cách click vào edit blast,gõ nội dung và save. Để chèn một bài hát bạn ưa thích,copy đường link dẫn đến bài hát và dán vào ô Add a URL. Để chọn trạng thái cho Blast,bạn có thể lựa chọn ở khung Blast Balloon.(một câu nói,danh ngôn,một lời thì thầm,…)

Hiệu chỉnh Basic info: Phần này sẽ bao gồm tên của bạn,tuổi,nơi sinh sống,nghề nghiệp,…Bạn cũng có thể quyết định ai có thể xem những thông tin này.Ngoài ra,bạn cũng có thể chọn đặt biệt danh và ID Yahoo ở đây.(Yahoo 7.0 có thêm phần “Wiew mature comment blog” để cảnh báo về những bài viết hạn chế,không dành cho trẻ em dưới 18 tuổi)
    Profile Yahoo Photo: Bạn có thể upload nhiều nhất là 4 hình ảnh có đuôi .JPEG và mỗi hình không quá 5M. Click chọn Edit profile Yahoo photo à browse à chọn thư mục có chứa hình ảnh mà bạn muốn upàsave. Bạn cũng có thể chọn đưa vào blog Yahoo avatar của bạn bằng cách chọn Add your Yahoo!Avatar. Chức năng Set as primary cho phép bạn lựa chọn một hình ảnh làm hình đại diện chính.

Reviews: Bạn có thể đưa ra những nhận xét về một vấn đề mà bạn quan tâm,chia sẻ chúng cùng mọi người. Để làm một Reviews,bạn click chọn Start Writing Reviewsàở bảng Yahoo Net work,click vào khung reviewsàclick chọn mục mà bạn muốn viết reviews (Địa danh,game,mua sắm hay du lịch),Yahoo sẽ tự động chuyển sang trang giới thiệu của mục đó và bạn có thể bắt đầu.

Feeds: Bạn truy cập vào website muốn lấy feeds(thường trên những web ấy có hiện biểu tượng RRS hay XML,nhấn vào dòng RRS hay XML,chúng sẽ hiện ra các đường link,copy những link này về mục share feeds ở blog của bạn.

List: Để tạo list,click chuột vào mục Create my list àở đây bạn có thể soạn sở thích,mối quan tâm của bạn hiện nay ở khung Interests,giới thiệu quyển sách mà bạn thích ở Book I like,và các mục khác ở khung Movies I like,Tv show I like,Music I like…

Compose blog entry: Mỗi blog entry bao gồm title(tựa đề), ảnh minh hoạ (ko bắt buộc) và văn bản.Có nghĩa là một entry có thể chỉ có hình hoặc chỉ cần có văn bản.Title mặc định sẽ là ngày tháng của entry đó và bạn có thể thay đổi nó.Trong phần soạn thảo,bạn cũng có thể chỉnh sửa màu sắc,font chữ,các biểu tượng cảm xúc hay thậm chí chèn một đường dẫn cũng được.Ngoài ra,Yahoo còn cho phép người sử dụng chèn một đoạn video có định dạng file Flash vào blog.Quả là một bước cải tiến đáng quan tâm.
    6. Mời bạn bè vào trang Yahoo 360° của mình

Click vào tab Invite,chọn tên người nhận và gửi lệnh Invite.Bạn cũng có thể Invite bạn bè trong sổ địa chỉ hay qua e-mail.Hiện nay,Yahoo cho phép số bạn bè trong Friends list tối đa là 300,thật tuyệt vời khi có 300 người bạn!. Cách thực hiện cụ thể như sau:

Chọn tab Invitation compose, ở ô To,chọn tên người bạn muốn invite. Ở khung Word Verification,gõ hàng chữ mã vào ô kế bênà send invitation

Bên cạnh đó,blog còn cung cấp cho bạn một mailbox như một hòm thư nhỏ,nơi bạn có thể nhận tin nhắn từ bạn bè hay người thân.Những thông tin gửi và nhận lời invite cũng được thể hiện qua mailbox.

Yahoo 360° cũng hỗ trợ chức năng tìm kiếm.Bạn có thể tìm kiếm những blog hay,những bài viết thú vị,hay blog của một người mà bạn biết địa chỉ mail (trong trường hợp người ấy có tạo blog).Vào mục Search, điền những thông tin cần thiết,Yahoo sẽ cung cấp cho bạn những thông tin phù hợp.

Ngoài ra,còn rất rất nhiều chức năng thú vị khác chờ bạn khám phá.Bạn cũng có thể tham khảo thêm ở trang Help của Yahoo 360°.Yahoo còn có cả một blog riêng ở địa chỉ http://blog.360.yahoo.com/product_360, nơi ghi nhận những thộng tin phản hồi của bạn.

7. Kết luận

Thật dễ dàng để tạo một webblog của riêng mình, đơn giản chỉ là những cái click chuột. Chúc bạn thành công và tạo được những trang webblog Yahoo 360° thật đẹp cho riêng mình.

BIT

Trên đây là bài hướng dẫn làm blog của bạn Bit bên ttth chúc các bạn thành công ^^

Anh em Đào Duy Từ làm blog đi, để tạo thành một cộng đồng trên mạng nào :

Anh trai của Thesun252 DDT Friend
    Đang ở
    TT ĐH Hà Nội
    Thanks
    0

Mặc định Re: Hướng dẫn tạo blog 360 độ Yahoo ^^

Em xin thêm nhé :
    1)khi bạn vào setting : phần đầu tiên là basic setting ở dưới có dòng
    Simple url : active simple url . Ví dụ của mình là http://360.yahoo.com/culan113 thì mình chỉ cần gửi cái link này là người khác có thể vào blog của mình nhưng bạn nên nhớ để "can be seen by Public " nhé !
    2) Khi bạn viết blog thì ở dưới khung soạn thảo có Ô Tags cái này dùng để phân loại chủ đề bài viết để dễ dàng truy cập theo từng chủ đề riêng .
    3 )blog roll : cái này dùng để lưu các bài viết quan trọng thành đường link để giới thiệu.
    4 ) mọi người có thể invite theo nhiều cách
    + vào yahoo M kick vào nik của người cần invite có khung hiện ra . Trong khung có chữ invite people to 360 gì đấy đại khái là nó có dấu cộng xanh đầu dòng .
    + hoặc vào bất kỳ trang blog nào thấy có dấu + màu xanh kik vào đó là invite (nằm phía trên bên trái dưới khung Profile )
    5 ) vào blog thì ở trên Y M có hình thằng người dơ tay kik vào đấy !

6 ) Tốt hơn hết mọi người vào đây xem thêm http://360.yahoo.com/culan113
    Lần sửa cuối bởi culanbk, ngày 31-01-2007 lúc 11:30 PM.

Vi phạm Nội Quy Administrator hrockvn's Avatar
    Đang ở
    Thanh Xuân vỉa hè quán
    Thanks
    13

Anh em chạy Opera đê. 360 nhìn rối cả mắt đau cả đầu. Opera nhìn pro hơn, ít quảng cáo. Đẹp hơn nhiều
    My blog
    My
    facebook
    My
    website
    D2T
    Fanpage

"Lúc trước mình đẹp trai lắm, nhưng bây giờ đỡ nhiều rồi"

H4x0r DDT Friend hijack's Avatar
    Đang ở
    HN
    Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi hrockvn Xem bài viết
    Anh em chạy Opera đê. 360 nhìn rối cả mắt đau cả đầu. Opera nhìn pro hơn, ít quảng cáo. Đẹp hơn nhiều
    Blogspot thì còn có một sô chứ cộng đồng Opera có mấy người đâu? Yahoo đông nhất còn gì
    The Road Ahead!

Anh trai của Thesun252 DDT Friend
    Đang ở
    TT ĐH Hà Nội
    Thanks
    0

ông Hijack nói đúng , cái opera tôi lập một thời gian chẳng có ma nào ghé thăm , chán . Chuyển sang 360 đông hẳn , page view của mình bây giờ hơn chục nghìn chứ chẳng ít

Hắc Long Kỳ Hiệp
    Thanks
    0

Các bác ơi ! em hỏi tí , làm sao để pots nhạc lên blog đc

Dù khó khăn thế nào em cũng không buông tay ra đâu...
    vì em chợt nhận ra rằng ...
    ... có những thứ còn hơn cả TÌNH YÊU♥

• ALWAYS KEEP THE FAITH •

Phong Vân huyền thoại
    Đang ở
    1 nơi rất ảo....
    Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi fandbsk Xem bài viết
    đây: http://www.daoduytu.edu.vn/forum/sho...44&postcount=1

Thẳng thắn thật thà thường thua thiệt
    Lươn lẹo luồn lách lại leo lên

News Managaer News Manager Candy's Avatar
    Đang ở
    C:\WINDOWS
    Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi fandbsk Xem bài viết
    http://daoduytu.net/forum/showthread.php?t=3397
    vao day doc la co ca

Phong Vân huyền thoại
    Đang ở
    1 nơi rất ảo....
    Thanks
    0

cái anh này hay nhỉ?????????
    em post rùi còn gì

Thẳng thắn thật thà thường thua thiệt
    Lươn lẹo luồn lách lại leo lên

Hắc Long Kỳ Hiệp
    Đang ở
    thanh hoá
    Thanks
    0

làm blog bjo àh.....hơi xưa thì phải chả hiểu răng blog của tớ nhìu lúc bị khìn...ko test được mới ức chế

[khóc] ...thì cũng làm được gì
    [bùn]... thì cũng tốt hơn chút nào đâu
    [nhớ] ..làm gì khi ai đó có nhớ đến mình đâu !
    [quan tâm] ...làm gì khingười ta đã không cần sự hiện diện của mình
    [níu kéo] làm gì..để rồi một ngày nào đó mình lại đau khổ hơn gấp nhiều lần !!

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này