Trang 1 của 13 1234511 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 130
    Just a CLOUD DDT Friend
    Đang ở
    Chân trời
    Thanks
    0

Mặc định Bí quyết học tốt môn Vật lí

Em là dân khối D nên môn Lí đối với em khá là khoai. Vì thế các anh chị có thể chia sẻ chút ít bí quyết và phương pháp học môn này được không ạ?
    Em cảm ơn trước
    What if
    tomorrow never comes?
    What if
    I never get to say goodbye
    or give U a big hug?
    What if
    I never get to say I’m sorry or I love U?

Xuất sư hạ sơn DDT Friend
    Đang ở
    Thanh Hóa Anh Hùng
    Thanks
    0

Mặc định Re: Bí quyết học tốt môn Vật lí

hix tớ tưởng câu có bí quyết gì hay chia sẻ với anh em, chứ câu đầu đề với nội dung không khớp nhau đâu nhé
    Vật Lý theo tớ khác với các môn học khác ở chỗ gần như không có bài mẫu mà chỉ có bài giông giống nhau
    VD giả thiết khác nhau ở chỗ vật có vận tốc đầu và không có vận tốc đầu thì cách làm cũng khác nhau rồi do đó cần phải đọc kĩ đề và nắm rõ lý thuyết trước khi làm bài tập bởi khống sẽ có vô số đáp ssoos không giống nhau
    đối với dan khối D như bạn muốn đạt điểm cao( ai chẳng muốn thế) thì trên lớp thầy dạy cái gì là phải nhớ thầy bỏ cái gì hoặc lướt qua thì ta có thể bỏ do phần lớn là không thi ,đặc biệt chú ycacs bài tập thầy chữa ít nhiều sẽ dính đến thi
    về nhà đọc lại những gì thầy cho ghi, nếu tốt ra thì có thể lấy sách bài tập Vật Lý ra làm , đặc biệt chú trọng những bài thầy giao về nhà
    những năm trước các thầy thường lấy các bài trong tuyển sinh đại học và quyển bài tập cơ bản và nâng cao nhưng đó là khối A còn khối D chắc dễ hơn
    các bạn cũng nên đọc để hiểu 1 phần nào đó bởi lỡ may thi tốt nghiệp VL thì sao , thi chỉ trong chương trình lớp 12 thôi nhưng hình như LÝ thuyết chiếm nhiều điểm lắm lo gì
    trên đây chỉ là cái mẹo để đạt điểm cao thôi còn muốn học tốt thì muôn thuở là phải đọc , phải hiểu , phải làm nhiều bài tập điều này các bạn khó thực hiện cũng giống như bọn tôi đối với môn tiếng Anh là phải giao tiếp rộng rãi giúp đỡ nhau trong phòng thi thế thôi
    công an nhân dân,viện kiếm sát nhân dân, tòa án nhân dân,quân đội nhân dân..tất cả đều của nhân dân
    nhưng kho bạc lại là của....nhà nước

Anh trai của Thesun252 DDT Friend
    Đang ở
    TT ĐH Hà Nội
    Thanks
    0

Ờ môn vật lý , môn này nói chung là mình ghét học nhất trong 3 môn , từ nhỏ đến lớn chưa được con 8 nào toàn đi xin . Có điều học thì không khó , chỉ cần làm theo các dạng là được . Có bao nhiêu dạng trong nâng cao làm hết . ví dụ như quyển của ông Vũ Thanh Khiết . Năm nay thi trắc nghiệm chẳng biết thế nào , như trên đại học thì thi trắc nghiệm lý khó phết . Hầu hết là nhớ công thức cuối rồi táng số vào thôi, còn cấp 3 nhiều dạng thế này chắc phải làm làu làu mới được .

Just a CLOUD DDT Friend
    Đang ở
    Chân trời
    Thanks
    0

Cái tiêu đề thì em đặt nó hơi khác với nội dung bài viết, lần sau em sẽ chú ý hơn. Cảm ơn kinh nghiệm của bác truyền lại
    Trích dẫn Gửi bởi ToanA4_03_06 Xem bài viết
    cũng giống như bọn tôi đối với môn tiếng Anh là phải giao tiếp rộng rãi giúp đỡ nhau trong phòng thi thế thôi
    Giao tiếp rộng rãi, giúp đỡ nhau trong phòng thi là thế nào bác?
    What if
    tomorrow never comes?
    What if
    or give U a big hug?
    What if

Đang ở
    Thanh Hóa Anh Hùng
    Thanks
    0

cái đó là học sinh thì mọi người tự hiểu lấy thế thôi cô hỏi làm gì, mà cô khối D sau này anh em cần giúp dỡ đừng có kiêu đấy không thi nó lại không cho xem thứ khác bây giờ tự hiểu lấy
    công an nhân dân,viện kiếm sát nhân dân, tòa án nhân dân,quân đội nhân dân..tất cả đều của nhân dân

Just a CLOUD DDT Friend
    Đang ở
    Chân trời
    Thanks
    0

Hehe, em hiểu ý bác rồi ạ. Còn nếu ai cần giúp thì em sẵn sàng giúp đỡ, tất nhiên là làm được thì mới giúp. Nhưng bây giờ thi cử khó khăn rồi, muốn giúp cũng không được
    What if
    tomorrow never comes?
    What if
    or give U a big hug?
    What if

Đang ở
    Thanh Hóa Anh Hùng
    Thanks
    0

chàimowis có 1 năm mà khó thế cơ à thôi thế mới thể hiện được năng lực của mình chúc cô thành công

Vi phạm Nội Quy Administrator hrockvn's Avatar
    Đang ở
    Thanh Xuân vỉa hè quán
    Thanks
    13

Hừm, rõ ràng một điều là từ dân khối D nhảy sang học thêm cả Lý Hóa thì đúng là đại nạn. Hik. Nhưng phải cố
    Anh thì anh thấy Lý không khó, chỉ là nó có quá nhiều dạng. Hóa mới là ác mộng của anh. Chậc, nó tùy theo mỗi người mà thôi.
    Học tốt Lý, trước hết cần phải phân rõ ra lý thuyết và bài tập. Lý hay ở chỗ, thật ra lý thuyết nhớ mang máng cũng làm đc bài, nếu không muốn nói là lý thuyết với bài tập tách riêng hẳn nhau. Vì thế mà, mãi đến gần khi thi chúng ta mới đi học lý thuyết, còn trước đó chỉ nhớ mang máng là đc.
    Điều thứ hai, làm nhiều bài tập, làm nhiều lắm á. Bởi vì Lý khá nhiều dạng, mà phần sóng với dao động cơ lại có cái trò "hơi hơi giống nhau". Nếu em không làm kỹ, không thuần thục thì khi đi thi có thể bị nhầm lẫn.
    Thứ ba, em hãy cố gắng làm cho mình yêu cái môn khốn khổ này mới đc. yêu nó mới thấy khoái. Quả thật là anh khá thích Lý vì hầu hết các hiện tượng tự nhiên đều có liên quan đến nó. Tò mò là bản chất, thành ra cũng thích môn lý.
    Kinh nghiệm thật ra do chính mình tự đúc kết. Trong quá trình làm bài tập sẽ rút ra đc nhiều điều
    Ngoài ra, đến tháng 4-5 là em nên bắt đầu học lý thuyết (năm sau của em á), đừng có mà học sớm, chẳng nhớ gì đâu. Trừ khi em có trí nhớ đỉnh cao. Chậc, nói không phải xui dại chứ học sớm em sớm quên thôi. Học lý thuyết có quyển 84 câu hỏi là ổn. Ngoài ra có quyển "Tuyển tập các câu hỏi thú vị" hay sao ấy, anh không nhớ tên lắm. Anh đang còn giữ. Nếu em cần khi nào về TH anh sẽ đem cho em.
    Về bài tập, luyện đc bộ sách của thầy Vũ THanh Khiết là cả một vấn đề. Nó có những bài khá hay nhưng có bài khó quá. Và không nên làm trong quyển gì dầy dầy cho tụi chuyên á (lâu quá quên hết tên sách rồi). Nhưng anh cũng toàn làm trong quyển của thầy Khiết (vì chả có quyền nào). Ngoài ra, em nên tìm đề thi tự luyện là hay nhất.

Anh còn đang giữ quyển vở học thêm Lý của anh với thầy Biên. Nó rất đầy đủ cả lý thuyết lẫn bài tập. Tất cả các dạng bài anh đều có ghi trong đó và làm thành mục lục. Anh có thể đảm bảo là nếu em làm gọn đc quyển đó, điểm lý của em không dưới 8,5. Nhưng vì nó khá nhiều dạng, đâm ra nhìn đôi khi hơi nản. Nếu em cần, khi nào về anh cầm về cho .

Anh ngồi lục một lúc mấy cái site học Vật lý mí lại hóa và toán trên mạng. Đưa cả về đây cho em xem. Học trên mạng nó hơi mất thời gian mí lại đau mắt, nhưng đôi khi kiếm đc khá nhiều cái hay.

Vật lý
    1/ http://www.ephysicsvn.com
    Website do thầy Nguyễn Đức Hiệp, giáo viên vật lý trường PTTH chuyên Lương Thế Vinh xây dựng. Cung cấp tin tức giáo dục có liên quan đến bộ môn Vật lý, ứng dụng CNTT trong trường học. Mục Lớp học trực tuyến khá phong phú dành cho học sinh trung học cơ sở, trung học phổ thông, ôn thi đại học, bồi dưỡng học sinh giỏi... Ngoài ra, có thể tải các bộ đề thi và đáp án trong các kỳ thi tuyển sinh đại học. Hiện nay site này đã nâng cấp lên nhìn rất đẹp và tiện.
    Tại đây đang có các đề thi thử Vật lý dạng trắc nghiệm của Bộ GD

2/ http://www.visualphysics.com
    Trang Web cung cấp cho bạn một số phần mềm về Vật lý như điện, sơ đồ mạch nguyên lý, các hằng số lực, thế năng, cơ năng, hàm vật lý và các phần mềm về âm lượng... rất thuận tiện trong việc rèn luyện khả năng tính toán chính xác. (In English)
    Một số phần mềm hay:
    Phòng thí nghiệm Vật lý
    Học phải đi đôi với hành” là phương châm để học tốt tất cả các môn học, đặc biệt là các môn học khoa học tự nhiên. Đó là lý do mà tại các trường đều có phòng thí nghiệm Lý, Hóa, Sinh... Nếu bạn là giáo viên Lý và bạn muốn thực hành cho học sinh, sinh viên xem ngay tại lớp nhưng không có điều kiện (hoặc nếu bạn là sinh viên muốn tự học tại nhà) thì phần mềm “Phòng thí nghiệm Vật lý” sẽ giúp bạn. Đây là phần mềm mô phỏng thí nghiệm được xây dựng trên cơ sở kỹ thuật 3 chiều, giao diện đẹp, dễ sử dụng (hoàn toàn bằng tiếng Việt), các hiện tượng Vật lý được mô phỏng một cách chính xác, trung thực.
    Sản phẩm được xây dựng tại Bộ môn Vật lý Tin học – Viện Vật lý Kỹ thuật – Đại học Bách Khoa Hà Nội. (Theo eChip).

Physics Animations
    Với Physics Animations, bạn có thể nhìn thấy được các thí nghiệm Vật lý được mô phỏng bằng các hình ảnh động (video), thật sống động và rất dễ hiểu ở các lĩnh vực Vật lý như quang học, sóng, cơ học, nhiệt, điện và đặc biệt là có phần mô phỏng 10 thí nghiệm phát minh ra các định luật Vật lý nổi tiếng. Chương trình còn cung cấp cho bạn phần lý thuyết của thí nghiệm, giúp bạn có thể tìm hiểu rõ hơn những thí nghiệm đó. Chương trình được viết dưới dạng tài liệu HTML, do đó không cần cài đặt. Tương thích mọi Windows. (Theo eChip)

Toán học
    1/ http://math.hcmup.edu.vn
    Diễn đàn Toán học của ĐH Sư phạm TPHCM
    2/ http://www.visualmath.com
    Trang Web www.visualmath.com là một kho các phần mềm về toán học từ hệ nhị phân, số thực, đến các phép toán hình học không gian ba chiều, các biểu thức, đa thức, không gian metric... Cùng một số phần mềm chuyên về ngành tin học như lý thuyết tập hợp, đại số cực, thống kế, phương trình phi tuyến... (English)
    3/ http://www.echip.com.vn/echiproot/ht...g/trangmot.htm
    Web của thầy Trần Quang Nghĩa (giáo viên trường Lê Hồng Phong). Những bài học rất trực quan, dễ dàng tiếp thu qua từng bước hướng dẫn, cùng với các bài trắc nghiệm để giúp người học nắm vững kiến thức. Ngoài ra, Thầy giáo làng còn có mục “Giáo án điện tử” dành cho các giáo viên dạy Toán.

Ngoài ra, anh đc biết 15/2 vừa qua bộ giáo dục phát hành sách về thi trắc nghiệm môn Ngoại ngữ, Vật lý, Hóa học, Sinh học. Anh sẽ tìm quyển này rồi gửi về cho em. Quyển này của NXB Đại học Quốc gia Hà Nội
    Tạm tạm thế đã. Để lúc nào anh tìm thêm mấy phần mềm học TA mí lại Toán và Hóa rồi anh giới thiệu luôn cho. Chúc em học tốt
    My blog
    My
    facebook
    My
    website
    D2T
    Fanpage

"Lúc trước mình đẹp trai lắm, nhưng bây giờ đỡ nhiều rồi"

Vi phạm Nội Quy Administrator hrockvn's Avatar
    Đang ở
    Thanh Xuân vỉa hè quán
    Thanks
    13

Thêm nữa nhá
    Tool for Pupils
    Một công cụ tiếng Việt ôn tập Toán - Lý - Hóa và cả Văn học
    My blog
    My
    facebook
    My
    website
    D2T
    Fanpage

"Lúc trước mình đẹp trai lắm, nhưng bây giờ đỡ nhiều rồi"

Anh trai của Thesun252 DDT Friend
    Đang ở
    TT ĐH Hà Nội
    Thanks
    0

Hoan hô bác hảo đúng là admin có khác , cái này giúp ích rất nhiều cho các bạn học sinh lắm đây !

Trang 1 của 13 1234511 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này