Trang 2 của 9 Đầu tiênĐầu tiên 123456 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 85
    Nốt trầm xao xuyến Core Member
    Đang ở
    Thềm nhà đầy hoa
    Thanks
    2

Mặc định Re: Thi xong rồi - Kinh nghiệm đê

Trích dẫn Gửi bởi REDDEVILCR7 Xem bài viết
    COn Trâm hâm nói linh ta linh tinh cái gì thế
    Ngắn gọn xúc tích thôi
    Hix, sao Bê nhà mình nhiều kẻ thù quá ta, viết bài nào cũng bị đả đảo thế này.
    @Blue: thi môn gì tớ cũng cố gắng giành danh hiệu xin giấy sớm nhất phòng, hôm thi Toán cũng thế, tự nhiên thấy chủ động & tự tin hơn hẳn. Cười 1 mình thì có sao đâu, ko sợ bọn nó nghĩ mình hâm vì biết đâu những người đó mình chỉ gặp 1 lần trong đời...!
    Trong cuộc sống,ngoài cái tên ra,những thứ khác đều nên tự quyết định

Just a CLOUD DDT Friend
    Đang ở
    Chân trời
    Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi xuongrongtrencat_kaka2811 Xem bài viết
    @Blue: thi môn gì tớ cũng cố gắng giành danh hiệu xin giấy sớm nhất phòng, hôm thi Toán cũng thế, tự nhiên thấy chủ động & tự tin hơn hẳn. Cười 1 mình thì có sao đâu, ko sợ bọn nó nghĩ mình hâm vì biết đâu những người đó mình chỉ gặp 1 lần trong đời...!

Ừ, kể ra cũng đúng, mình xin giấy nhanh cũng khiến cho nhiều người bị ảnh hưởng tâm lí đấy, nếu như mình thì cũng vậy, vì thấy người khác viết hăng quá kể ra cũng hơi mất bình tĩnh. Sáng nay trong phòng thi văn của tớ có một đồng chí ngồi cùng bàn, bạn này buồn cười lắm, thấy mình xin tờ giấy nào cũng xin luôn, mà thỉnh thoảng lại liếc sang nhìn xem tớ viết được bao nhiêu, buồn cười, đồng chí ấy viết cũng khoẻ phết, nhưng tớ chả quan tâm lắm vì không thi cùng trường với tớ, cứ bài mình mình làm thôi
    Nhân đây vừa thi xong môn Văn cũng có chút kinh nghiệm (đúng hơn là kinh nghiệm của mấy năm đèn sách, hí hí)
    Theo tớ khi đọc đề các bạn nên đọc cho thật kĩ, cứ làm câu ít điểm nhất, đơn cử là câu 2 điểm, đây là một câu đòi hỏi hiểu biết của các bạn về tác phẩm hoặc tác gia nào đó, thường thì bài này người ra đề sẽ yêu cầu bạn viết về tiểu sử, quan điểm nghệ thuật và quá trình sáng tác của một tác gia lớn, ngoài ra đề còn có thể yêu cầu trình bày hoàn cảnh sáng tác của một tác phẩm. Đề này thì bạn không cần viết quá văn vẻ, cứ trình bày rõ ràng, mạch lạc thể hiện sự hiểu biết của mình về tác giả, tác phẩm, phải học thuộc để nhớ được hoàn cảnh ra đời của tác phẩm, điều này đòi hỏi bạn phải có sự tập trung trong quá trình học để có thể nắm vững được về tác phẩm
    Còn câu 3 điểm và câu 5 điểm thường đòi hỏi bạn phải có kĩ năng phân tích, bình giảng. Đề có thể là bình giảng or phân tích một khổ trong bài thơ, phân tích tâm lí nhân vật, nêu cảm xúc về một tác phẩm gì đó, etc... Để làm được những bài này thì bạn cần phải đọc kĩ đề, định hướng trong đầu mình một dàn ý sơ lược và sau đó là bắt tay vào làm một dàn ý chi tiết vào giấy nháp. Trong lúc làm, nếu như bạn nghĩ ra được những dẫn chứng, những câu văn, những nhận xét của các nhà phê bình thì bạn nên viết nó vào giấy nháp để tuỳ vào văn cảnh có thể đưa nó vào bài viết, đó đc xem như một dẫn chứng sinh động minh hoạ cho bài viết của mình.
    Còn điều chắc chắn là cách dùng từ ngữ, câu cú của các bạn, lời văn không cần quá hoa mĩ, nên chú trọng vào việc thể hiện đầy đủ và chi tiết các ý cần có trong bài viết của mình, đó là việc rất quan trọng, vì một bài văn hay về từ ngữ nhưng thiếu ý hay hiểu sai ý thì những lời văn đó chỉ là sáo rỗng.
    Mặc dù vừa thi xong và hồi hộp không biết kết quả cho bài làm của mình như thế nào nhưng cũng đưa ra đây một vài kinh nghiệm để chia sẻ với các bạn, Chúc thành công!
    What if
    tomorrow never comes?
    What if
    I never get to say goodbye
    or give U a big hug?
    What if
    I never get to say I’m sorry or I love U?

Đang ở
    Thềm nhà đầy hoa
    Thanks
    2

Thêm vài chiêu học Lý- hoá nè:
    Đây là 2 môn thi trắc nghiệm nên yêu cầu chung là phải làm nhiều, đén 1 mức nào đó, đối với 1 số dạng bài, nhìn đề là tay bấm máy tính luôn, ko cần nháp. Làm nhiều sẽ tập cho mình thói quen tư duy, nhìn ra hướng giải nhanh hơn. Khoảng 2 tháng trước khi thi, làm 1 đề 90ph chỉ mất 50ph là ổn.
    *Với môn lý: môn vừa nhiều lý thuyết, vừa lắm bài tập, xung quanh là ma trận các công thức. Trước khi lên lớp(hoặc với những ai coi lớp học thêm là chính thì trước khi đi học thêm) nên đọc trước bài 1 lần. Trước đây, nghe lời khuyên này, chính tôi đã cười và cho rằng vớ vẩn & công thức. Nhưng thử áp dụng vài lần thì thấy có ích. Đọc trước theo kiểu:"mình tự giảng cho mình", đánh dấu lại phần mãi ko thông để đến lớp chú ý, đồng thời cũng tiện theo dõi mạch giảng của thầy khi trót lơ đễnh 1 vài phút (điều này là ko thể tránh khỏi suốt 45ph). Đến giờ phút này, Vật lý 12 là quyển sách giáo khoa mà tôi đọc trâu nhất trong suốt 12 năm đi học. Cố đọc kĩ, vì trắc nghiệm có thể ra bất kì chỗ nào, từ những dòng in nghiêng(đương nhiên phải chú ý rồi) đến những dòng bé tí cuối bài...Nếu làm trong sách tham khảo, thêm 1luật bất thành văn nữa: Ko hiểu lí thuyết được thì nhớ (mặc dù kiểu này tốn sức kinh khủng và đôi khi áy náy vì thấy đầu óc vô dụng quá khi học tự nhiên theo kiểu thủ công thế này). nhưng phải chịu khó thôi và cũng nên đưa ra vài dấu hiệu đặc trưng của câu hỏi đó để khi thấy còn biết chọn đáp án nào.
    Với những dạng toán điển hình của môn lý, nên nhớ những công thức rút gọn cuối cùng, nhưng đồng thời cũng phải nhớ được các bước chính để tìm ra những CT đó ( để vào phòng thi, nếu quên thì có thể làm lại từ đầu)
    Ko nên sa đà vào làm những câu trắc nghiệm quá khó - tựa như những bài kinh điển của thi tự luận ngày trước giờ được cắt xuống thành TN, làm như vây sẽ ảnh hưởng rất nhiều đến tâm lí. Cũng nên làm đề của nhiều thầy, vừa tránh được sự nhàm chán khi mỗi thầy đều ra theo 1 form nhất định, vừa phát hiện ra chỗ hổng của mình khi làm 50 câu đó. Nên cùng 1 vài người bạn soát lại lý thuyết.

Tu luyện đệ tử ĐDT Member
    Thanks
    0

ặc, đứng là siu nhân rùa của B7, chắc là rùa đậu rồi nhẩy, còn tớ, thi Vinh mà điểm cứ ngang phè phè thês này, 50 đậu, 50 trượt nên lo lắm, còn cái cao đẳng y thì chắc là đậu rồi. hic không biết cái cao đẳng ngoài hà nội sao nữa đây. Trời ơi số con không biết rồi sẽ đi về đâu hix
    :%´¨`*:•. .•:*´¨%:•.
    *•-::::::::::::I:::::::::::-•*
    *•-:::::::::::::::::::::::::::-•*
    *•-:::::::::::Love:::::::::::-•*
    *•-::::::::::::::::::::::::::*
    *•-:::::::You:::::::-•*
    *•-::::::::::::-•*
    *•-:N:-•*
    *

Đang ở
    Thềm nhà đầy hoa
    Thanks
    2

Nốt môn Hoá:
    - Mem nào học với thầy Thái thì cuối chương, thầy sẽ bắt làm 1 bản tổng kết. Kinh nghiệm xương máu của tui là hãy photo ra thêm 1 bản nữa, lấy cái mà ôn tập; chứ thầy ko trả mô.
    -Thi TN nhưng lúc bắt đâu ôn thi thì nên làm trong mấy quyển tự luận trước. Quyển "Phương pháp giải toán hoá học vô(hữu)cơ" cũng được lắm. Sau này làm đề thì mua quyển Bộ đề của ABC (quyển này cũng hay sai nhưng nhìn chung là được),"Chuẩn bị kiến thức ôn thi TN&ĐH" ...
    - Lập bảng so sánh tính chất hoá học của các chất, có 1 quyển sổ tay ghi chép những phản ứng khó, lạ
    - Tính chất vật lý thì đọc sơ, lúc nào thi thì nhìn lại là ổn
    - Khi làm đề, nếu ko làm được thì thử. Cái này áp dụng cho cả Lý và Hoá vì đặc trưng của 2 môn này là:nếu đúng thì số phải đẹp. (tuy vài lần áp dụng thất bại nhờ sự cao tay của Mr Trường). Nhưng thử lúc đó thôi, về cứ thử cố làm tử tế xem, được thì tốt, mà ko thì lần sau cứ thử...!

Nhập môn đồ đệ ĐDT Member
    Đang ở
    nha` tui ^^
    Thanks
    0

Ngắn gọn xúc tích thôi

Này nhá, ai là hâm hả. muốn cãi nhau thì hum sau đi học cãi tay đôi nhá. Lên 4rum trường mà.......đúng là cái đồ vô duyên
    ------------------------------------------
    [QUOTE=xuongrongtrencat_kaka2811;51093]Hix, sao Bê nhà mình nhiều kẻ thù quá ta, viết bài nào cũng bị đả đảo thế này.
    @QUOTE]

hehe, dì thông cảm. Mấy thằng ku đó có vấn đề về đầu óc ấy mờ Cả ngày thích gây sự với cháu mọi lúc mọi nơi.
    Lần sửa cuối bởi Trambe_c10, ngày 15-07-2008 lúc 08:14 PM. Lý do: Tự động nhập bài viết

Man United Super Moderator Reddevils's Avatar
    Đang ở
    Old Trafford
    Thanks
    5

Hây hây đọc xong em cũng cảm thấy đỡ run hơn cho kì thi sấp tới

...Manchester United...
    ...20 years 1 love...
    We'll keep the Red flag flying high, cos Man Utd will never die ~!

Phong Vân huyền thoại
    Đang ở
    1 nơi rất ảo....
    Thanks
    0

Ngắn gọn xúc tích thôi
    sai lỗi chính tả lại kòn to mồm

Thẳng thắn thật thà thường thua thiệt
    Lươn lẹo luồn lách lại leo lên

Đang ở
    Thềm nhà đầy hoa
    Thanks
    2

Đọc cả bài dài thế này mà nhanh ác!
    Bảo em ko run là điều ko tưởng! Nhưng cứ tự tin, hơi vênh 1 tí nhưng cứ nghĩ thế này nhá: "m mà ko đậu thì còn đứa nào đậu nữa..."

Man United Super Moderator Reddevils's Avatar
    Đang ở
    Old Trafford
    Thanks
    5

Cám ơn lời động viên của chị
    em sẽ cố gắng hết mình !!!!!

...Manchester United...
    ...20 years 1 love...
    We'll keep the Red flag flying high, cos Man Utd will never die ~!

Trang 2 của 9 Đầu tiênĐầu tiên 123456 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này