1. Hãy suy nghĩ thoáng hơn

Rằng đại học vẫn chưa phải là con đường suy nhất, đó chỉ là con đường ngắn nhất và được nhiều người chọn nhất thôi. Cho nên, bạn hãy chuẩn bị tâm lý rằng, nếu thần may mắn không mỉm cười với mình thì không có nghĩa là ngày tận thế đã đến. vẫn còn nhiều con đường khác cho bạn lựa chọn.

Đừng suy nghĩ rằng "Đậu đại học thì được tất cả và rớt đại học là mất hết tất cả". Suy nghĩ đó sẽ làm tâm lí bạn nặng nề hơn thôi. Chỉ cần bạn cố gắng hết sức mình thì dù kết quả không như mình mong muốn, không có nghĩa là bạn đã thất bại.

2. Trò chuyện với ba mẹ

Thường thì ba mẹ luôn là người kỳ vọng vào bạn nhiều nhất, và khi niềm tin mà họ đặt lên đôi vai bạn quá nhiều sẽ làm tăng áp lực của bạn lên nhiều hơn nữa. Khi đó bạn sẽ có suy nghĩ rằng "Nếu mình rớt, mình đã phạm một tội quá lớn là làm ba mẹ mình thất vọng".

Trước ngày thi, hãy dành một buổi tối trò chuyện với ba mẹ, nói cho họ biết rằng bạn sẽ cố gắng hết sức để không phụ lòng kỳ vọng của họ. Nhưng họ nên chuẩn bị tâm lí trước nếu trường hợp xấu nhất xảy ra, hãy hiểu và thông cảm cho bạn vì bạn đã cố gắng hết sức. Nhất định ba mẹ sẽ biết bạn là chính bạn, và không phải những gì người khác làm được bạn cũng phải làm được.

3. Thư giãn vài ngày trước khi thi

Nước đã đến chân rồi, dù bạn cố nhảy cũng không còn kịp. Hãy tạm gác những công thức và định lí sang một bên, dành thời gian để đi dạo, ăn uống, trò chuyện với bạn bè để cảm thấy thoải mái, nhẹ nhàng hơn.

Nhưng bạn nè, tránh đi chơi xa, tổ chức họp party và uống rượu bia với bạn bè để "thư giãn", không khéo bạn phải hối hận đó. Hãy chú ý giữ gìn sức khoẻ trước ngày thi, ăn uống điều độ, ngủ đủ giấc và tránh các quán ăn vỉa hè nếu bạn không muốn "tào tháo" hỏi thăm khi bạn đang trong phòng thi nhé!