Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 28
    Hắc Long Kỳ Hiệp
    Thanks
    0

Mặc định Tổ ẩm của tôi...

Hai tiếng “gia đình” mới thiêng liêng làm sao! Gia đình là chỗ dựa cho mỗi người chúng ta. Tuy nhiên không phải ai cũng hài lòng với cuộc sống thực tại của bản thân. Có những người luôn mang trong mình một cách sống mà người ta vẫn thường gọi: đứng núi này trông núi nọ. Riêng bản thân tôi thì khác, tôi luôn hài lòng với cuộc sống của mình, đặc biệt là tổ ấm gia đình của tôi. Mặc dù gia đình tôi không được hoàn hảo so với gia đình của những người bạn đồng trang lứa.

Tôi sinh ra trong một ra đình rất đặc biệt. Ông bà nội có 5 người con; nhưng chỉ có một người là bình thường, 4 người còn lại - có bố tôi - thì bị tật do nhiễm chất độc màu da cam. Trong đó, bố tôi, 1 chú và 1 cô thì không thể nghe và nói; nhưng bố tôi thì có lẽ là bị nặng nhất. Chú còn lại thì không được bình thường cho lắm. Ban đầu thì còn hơi khó khăn trong việc nói chuyện nhưng rồi dần dần cũng quen.

Ngày nhỏ chưa biết gì nên tôi cứ thế lớn lên mà không có bất cứ suy nghĩ nào về bố. Nhưng dần dà, tôi cũng hiểu được rằng bố mình bị câm và điếc. Nhưng điều đó không làm tôi ghét và xa lánh bố, mà ngược lại tôi càng yêu bố nhiều hơn. Tôi còn luôn tự hào rằng mọi người có một cuộc sống đầy đủ, bình yên như thế này cũng có một phần của bố. Tôi luôn ngẩng cao đầu đứng trước mọi người với một ý nghĩ rằng bố tôi vĩ đại lắm. Bố hy sinh bản thân để đổi lấy sự bình yên cho đất nước. Đó chẳng phải là một điều đáng để tự hào lắm sao? Với ý nghĩ đó mà chưa một lần tôi cảm thấy mặc cảm trước bạn bè của mình cũng như những người xung quanh... Càng nghĩ về bố bao nhiêu, tôi lại càng khâm phục mẹ bấy nhiêu. Thực sự thì tôi chưa bao giờ thấy một người phụ nữ nào như mẹ. Có thể với những người phụ nữ khác thì họ sẽ không bao giờ lấy một người như bố tôi. Nhưng mẹ thì… Mỗi lần nghĩ đến mẹ, tôi lại nghẹn trong tiếng khóc. Mẹ tôi không phải là một phụ nữ bình thường. Mọi người thường bảo mẹ tôi vừa đẹp người lại vừa đẹp nết. Chính vì vậy khi mẹ quyết định lấy bố thì nhiều người không khỏi ngạc nhiên. Đó là một điều dĩ nhiên. Bởi thực sự tôi cũng thấy rằng chẳng ai lại chịu làm vợ một người mà không thể nói và nghe như vậy được. Bởi lấy chồng là để cùng nhau gánh vác việc đời mà. Có lẽ lòng thương người và sự bao dung của một người phụ nữ đã làm mẹ đi đến quyết định ấy chăng? Sau này tôi mới hiểu rằng mẹ rất biết cách nhìn người. Sự lựa chọn của mẹ không phải là đã đưa mẹ đến một cuộc sống khổ cực. Bởi tuy bố tôi là người bị tật nhưng bố tôi vẫn làm việc được như những người bình thường. Thậm chí là bố còn rất thông minh và khéo tay nữa. Trong nhà những vật dụng hỏng như đồng hồ, quạt, xe đạp… bố không cho chúng tôi mang ra hàng sửa, mà tự tay bố cặm cụi ngồi sửa. Trong phố ai có cái gì hỏng lại nhờ bố sửa. Không chỉ vậy mà bố còn biết may quần áo nữa. Nghe mẹ kể, ngày nhỏ, bọn tôi không phải mua quần áo mà tất cả là do bố may hết. Bây giờ cũng vậy, trong nhà ai có chiếc áo, cái quần cần khâu là lại đến tay bố tôi. Những mũi kim đường chỉ bố đưa rất khéo léo. Mỗi lúc nhìn bố làm, tôi lại càng thấy tự hào về bố hơn. Tuy lớn lên vắng đi tiếng gọi, những lời răn dạy của bố, nhưng hai chị em tôi vẫn luôn tự nhắc nhở mình phải sống thế nào cho xứng với sự hy sinh của bố mẹ. Và bọn tôi đã làm được. Chúng tôi luôn cố gắng vươn lên trong học tập cũng như tu dưỡng đạo đức. Mặc dù chưa giỏi bằng ai nhưng chúng tôi vẫn luôn tự hào rằng mình là những đứa con ngoan, không phụ công nuôi dưỡng của bố mẹ.

Hình ảnh người bố tật nguyền cùng với bà mẹ tần tảo nắng mưa sẽ mãi mãi in đậm trong trái tim tôi. Qua đây, tôi cũng muốn gửi gắm tới mọi người một số lời dạy trong Kinh Phật về chữ “hiếu” mà tôi thực sự tâm đắc:

Đi khắp thế gian không ai tốt bằng mẹ

Gánh nặng cuộc đời không ai khổ bằng cha

Nước biển mênh mông không đong đầy tình mẹ

Mây trời lồng lộng không phủ kín công cha

Tần tảo sớm hôm mẹ nuôi con khôn lớn

Mang cả tấm thân gầy cha che chở đời con

Ai còn mẹ, xin đừng làm mẹ khóc

Đừng để buồn lên mắt mẹ nghe không.

Những câu nói thật sâu sa và khiến cho mỗi con người chúng ta đều phải nhìn nhận lại mình phải không? Tôi hy vọng rằng câu chuyện của tôi sẽ là một thông điệp nho nhỏ nhắn gửi đến tất cả mọi người trên thế giới. Hy vọng rằng mọi người sẽ hãy biết quý trọng nụ hôn hằng ngày của mẹ bạn, vòng tay ấm áp thường ngày của người cha. Bởi khi mất đi một trong hai thứ đó bạn sẽ thực sự thấy hụt hẫng đấy.
    1 cõi đi về...

Çr¥§†å∟ |─|ëÅr† DDT Friend
    Thanks
    1

Mặc định Re: Tổ ẩm của tôi...

đề nghị mod cộng điểm cho bài nè
    rất hay và xúc đông
    Doc bai` nay chang ai ma hok cam thay xuc cho dc
    hjx suy nghi~ lại thấy mình còn hư quá .
    Và... em rất Khâm Phục chị đấy chị Trang ak
    ...

Hắc Long Kỳ Hiệp
    Thanks
    0

E vừa nói là ko thích hợp cơ mà
    Thanks em nhá. Cũng bt thôi em ạ. Chị nghĩ ở ngoài xã hội còn bao nhiêu người có hoàn cảnh phức tạp hơn nhiều em ạ. Nên có lúc thấy buồn khi thấy bạn bè mình được bố chăm sóc chu đáo, có lúc cũng chạnh lòng. Nhưng tự an ủi mình bằng cách nghĩ rằng: "Có những ng khổ hơn mình!". Huống hồ bố chị vẫn luôn lo lắng cho chị bằng cả trái tim, chứ ko phải chỉ có lời nói!
    1 cõi đi về...

Hắc Long Kỳ Hiệp
    Thanks
    0

mẹ của cậu thật cao thượng!!! Cậu đang có một gia đình tràn đầy yêu thương đấy ..........
    Mẹ của cậu cũng thật hiền dịu phải ko. Đôi khi vẻ bề ngoài ko nói lên tất cả mà Bố của cậu chắc cũng yêu thương mẹ con cậu nhìu lắm ......
    tiếng nói và sự lắng nghe trong cuộc sống là cái căn bản để trao yêu thương nhưng với những người nào đó, họ có thể yeu thương nhau bằng ánh mắt...........đó là người bố của cậu!!!!
    tớ ghen tị với cậu đấy!!!!!!!!!!!!
    [MARQUEE]lùn thì sao¯cao được dề hehehe[/MARQUEE]

Hắc Long Kỳ Hiệp DDT Friend
    Đang ở
    Memory!
    Thanks
    0

''Gia đình là bến bờ ,là nơi neo đậu an lành của tâm hồn mỗi người..''
    Sao S chưa bao giờ thấy 1 tý gì an lành ở cái gia đình của mình thế? Người ta mất thứ nọ còn được ông TRời bù đắp cho thứ khác,sao mình thì....Nhiều lúc tự biết mình ko được trách ông trời,vì ko ai có được đủ mọi điều cả...Nhưng........????????
    Hiện text ẩn<-- Không có ai xứng đáng với những giọt nước mắt của bạn, người xứng đáng với chúng thì chắc chắn sẽ không để bạn phải khóc. Vì vậy đừng lãng phí thời gian với những người không có thời gian dành cho bạn -->

Hắc Long Kỳ Hiệp
    Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi snow_a5_online Xem bài viết
    ''Gia đình là bến bờ ,là nơi neo đậu an lành của tâm hồn mỗi người..''
    Sao S chưa bao giờ thấy 1 tý gì an lành ở cái gia đình của mình thế? Người ta mất thứ nọ còn được ông TRời bù đắp cho thứ khác,sao mình thì....Nhiều lúc tự biết mình ko được trách ông trời,vì ko ai có được đủ mọi điều cả...Nhưng........????????
    M ơi, đừng có suy nghĩ như thế nữa. Hãy cố lên. Hãy cứ nghĩ rằng mình còn hơn những ng ko cha, ko mẹ, những ng ko biết phải đi đâu về đâu mỗi khi trời tối. Hay cả khi đang giá rét thế này, mình ngồi bên máy tính online, trong căn phòng ấm áp, những con ng kia lại đang vật vờ nơi xó đường, gầm cầu! Cố lên mi. Có j khó khăn thì bạn bè là những người m cần đấy.
    -----------------------------------------
    Trích dẫn Gửi bởi l¬aÑa¯ÇhAn Xem bài viết
    mẹ của cậu thật cao thượng!!! Cậu đang có một gia đình tràn đầy yêu thương đấy ..........
    Mẹ của cậu cũng thật hiền dịu phải ko. Đôi khi vẻ bề ngoài ko nói lên tất cả mà Bố của cậu chắc cũng yêu thương mẹ con cậu nhìu lắm ......
    tiếng nói và sự lắng nghe trong cuộc sống là cái căn bản để trao yêu thương nhưng với những người nào đó, họ có thể yeu thương nhau bằng ánh mắt...........đó là người bố của cậu!!!!
    tớ ghen tị với cậu đấy!!!!!!!!!!!!
    Cám ơn cậu rất nhiều. Tớ phục mẹ tớ vì mẹ tớ rất mạnh mẽ. Mẹ tớ là trụ cột trong gia đình. Giữa những người em chồng tàn tật thế nhưng mẹ tớ vẫn lo toan tất cả, không chỉ việc nhà mà còn là việc xã hội. Ai cũng nói ngưỡng mộ mẹ tớ và tớ cũng thật tự hào khi được là con của mẹ. Có người cho là tớ đang khoe...Đúng thế! Tớ muốn khoe nhiều, nhiều nữa cơ!
    Cậu bảo ghen tị với tớ? Cám ơn cậu nhé. Cậu làm tớ càng tự hào về tớ hơn. Nhưng cậu ơi, mỗi ng một hoàn cảnh, một gia đình. Cậu cũng đang được hưởng hạnh phúc đấy. Vì thế hãy trân trọng hạnh phúc mà mình đang có!
    Một lần nữa cám ơn tất cả nhé
    Lần sửa cuối bởi tranhuyentrang2404, ngày 18-12-2008 lúc 09:58 PM. Lý do: Spam bất thành, câu bài thất bại
    1 cõi đi về...

BMW 328i ĐDT Member kẻ xấu's Avatar
    Đang ở
    A, A
    Thanks
    0

hihihi !!! nói gì bây h gì ???
    Thank cậu ... Bài này hay lắm ...
    Lúc nào nghĩ được cái gì đó ... tớ sẽ thổ lộ nhé !!!!
    Đứa con nào cũng thế thôi .. Yêu Bố Mẹ Mình hơn tất cả thẩy thứ gì trên đời này ...
    Nhưng h tớ thấy Yêu Thương và khâm phục cả mẹ cậu nữa
    Với bố cậu cậu nên tự hào hơn nữa cơ !!!!
    Có ba điều hạnh phúc nhất trong cuộc đời của mỗi con người, đó là :

1. Yêu một ai đó.
    2. Được ai đó yêu.
    3. Hai điều trên xảy ra cùng một lúc.

Hiện text ẩn<-- Thay đổi từ làm việc chăm chỉ sang làm việc với hiệu suất cao hơn -->

Xuất sư hạ sơn Core Member thuphuong_no1's Avatar
    Thanks
    0

tớ đọc bài ni trong blog của cậu rồi
    trong đời ko ai là hoàn hảo cả mà, cô T nhà mềnh đã từng nói "nobody is perfect" nhờ
    tuy papa có thiệt thòi mất đi khả năng bình thường nhưng papa cậu chắc chắn sẽ rất vui vì luôn có mama vs 2 chị em cậu ở bên, cố gắng lên nhá, ko để phụ lòng papa & mama
    xin hãy yêu đời dù cuộc đời lắm chông gai
    xin hãy yêu người dù lòng người xa xôi lắm...

Hắc Long Kỳ Hiệp DDT Friend
    Đang ở
    Memory!
    Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi kẻ xấu Xem bài viết
    Đứa con nào cũng thế thôi .. Yêu Bố Mẹ Mình hơn tất cả thẩy thứ gì trên đời này ...
    ''Đứa con nào cũng thế thôi .. Yêu Bố Mẹ Mình hơn tất cả thẩy thứ gì trên đời này ...
    ????????
    Hiện text ẩn<-- Không có ai xứng đáng với những giọt nước mắt của bạn, người xứng đáng với chúng thì chắc chắn sẽ không để bạn phải khóc. Vì vậy đừng lãng phí thời gian với những người không có thời gian dành cho bạn -->

Hắc Long Kỳ Hiệp
    Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi snow_a5_online Xem bài viết
    ''Đứa con nào cũng thế thôi .. Yêu Bố Mẹ Mình hơn tất cả thẩy thứ gì trên đời này ...
    ????????
    Con kia, m lại suy nghĩ lung tung rồi hả? Đợt này thấy m suy nghĩ tiêu cực lắm. Cố gắng lên mà sống cho vui vẻ. T tin là m sẽ làm dc thôi.
    Trích dẫn Gửi bởi kẻ xấu Xem bài viết
    Cám ơn nhé. Đây chính là lí do mà tớ từng tự hào nói với tớ mẹ tớ vĩ đại nhất đấy. Lúc đó cậu chả ko tin còn j^^
    Trích dẫn Gửi bởi thuphuong_no1 Xem bài viết
    tớ đọc bài ni trong blog của cậu rồi
    trong đời ko ai là hoàn hảo cả mà, cô T nhà mềnh đã từng nói "nobody is perfect" nhờ
    tuy papa có thiệt thòi mất đi khả năng bình thường nhưng papa cậu chắc chắn sẽ rất vui vì luôn có mama vs 2 chị em cậu ở bên, cố gắng lên nhá, ko để phụ lòng papa & mama
    ừ, cám ơn P nhiều nhiều lắm. Tớ vui vì có những ng bạn như các cậu.
    Lần sửa cuối bởi tranhuyentrang2404, ngày 18-12-2008 lúc 10:23 PM. Lý do: Spam bất thành, câu bài thất bại
    1 cõi đi về...

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này