Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 24
    Phong Vân huyền thoại
    Đang ở
    ....~~~~.....
    Thanks
    0

Mặc định Ghi bài trên lớp hiệu quả

Từ trang Hocmai.vn

Chớ coi nhẹ việc ghi chép bài trên lớp vì đó cũng là một cách giúp bạn "găm" sâu các kiến thức vào đầu đấy!

Ghi chép đúng cách là một trong các yếu tố giúp cho việc học và nghiên cứu ở trường được hiệu quả. Hy vọng các gợi ‎ ý dưới đây sẽ giúp bạn nâng cao hiệu quả việc ghi chép bài của mình. Hãy lắng nghe một cách chủ động – Nếu có thể hãy suy nghĩ trước khi bạn viết – nhưng đừng để bị rớt lại chậm hơn so với bài học.
    Hãy thật cởi mở với những điểm mà bạn chưa tán thành. Đừng để việc tranh luận ảnh hưởng đến việc ghi chép của bạn.

Hãy hỏi khi thích hợp

Phát triển và sử dụng một phương pháp ghi chép chuẩn gồm có các dấu câu, viết tắt, lề v.v...
    Hãy ghi chép và lưu giữ những ghi chép vào một quyển sổ lớn. Lợi ích duy nhất của một cuốn sổ nhỏ là dễ mang theo nhưng đó không phải là mục đích của bạn. Một quyển sổ lớn cho phép bạn có đủ chỗ trống để lùi hàng hợp lí và có thể viết bài dưới dạng dàn ‎ý.

Bỏ cách vài dòng khi bạn chuyển từ ‎ý này sang ý khác để bạn có thể chèn thêm vào những điểm mà bạn thấy cần thiết. Mục đích của bạn là có được những ghi chép hữu ích chứ không phải là tiết kiệm giấy.

Đừng ghi chép lại tất cả mọi thứ giáo viên nói. Trước hết điều đó là không thể và không cần thiết. Thứ hai là không phải mọi thứ đều quan trọng như nhau. Hãy cố gắng lắng nghe và chỉ ghi lại những điểm chính. Nếu bạn chỉ chăm chú vào việc viết thật nhanh, thì bạn không thể nghe giảng một cách sáng suốt, tỉnh táo.
    Tuy nhiên, đôi khi có những lúc mà viết quan trọng hơn nghĩ.
    Lắng nghe các dấu hiệu của các điểm quan trọng, cách chuyển từ điểm này sang điểm khác, nhắc đi nhắc lại một điểm để nhấn mạnh, các thay đổi trong âm sắc giọng nói, liệt kê một loạt các luận điểm v.v…

Nhiều giáo viên cố gắng trình bày một vài điểm chính và một vài điểm phụ trong bài giảng. Phần còn lại là giảng giải tài liệu và phân tích. Hãy cố gắng nhận ra những điểm cốt yếu và không để bị rối trong một ma trận các điểm nhỏ nhặt không liên quan gì đến nhau. Nếu tập trung lắng nghe bạn sẽ nhận ra mối quan hệ giữa các ‎ý. Hãy chú ‎ ý những điểm mà giáo viên cho là quan trọng. Vì những điểm nài rất dễ sẽ ra trong các bài kiểm tra đấy sẽ là những câu để baạnlấy điểm 9/10

20 lời khuyên để việc ghi chép hiệu quả hơn

Biết cách ghi chép bài sẽ giúp bạn vừa ghi nhận lại thật tốt những kiên thức giáo viên cung cấp, vừa giúp cho các kiến thức ấy "đi thẳng vào đầu" bạn 1 cách nhanh chóng, hiệu quả hơn. Để cải thiện việc ghi chép của mình, bạn có thể tham khảo những lời khuyên sau đây:

1. Làm bài tập về nhà trước khi đến lớp, thử đoán trước xem giáo viên sẽ giảng về những vấn đề gì trong lớp học.

2. Đi học đầy đủ, nếu bạn bỏ một buổi học thì bạn có thể tự cho phép mình nghỉ những buổi học tiếp theo. Và tất nhiên là bạn sẽ không thể ghi chép bài nếu không đến lớp.

3. Hãy dùng loại vở được đóng đinh 3 lỗ để ghi chép bài thay vì loại vở đóng gáy kiểu xoắn ốc vì loại vở này làm bạn khó phân loại và sắp xếp ghi chép.

4. Những ghi chép của bài học này phải tách biệt với ghi chép của bài học khác. Nếu có thể, hãy để mỗi bài ghi chép ở một ngăn riêng trong kẹp giấy.

5. Chỉ nên viết trên một mặt giấy để sắp xếp các loại ghi chép dễ dàng hơn. Ngoài ra, nếu viết trên cả mặt giấy thì những ghi chép ở mặt kia thường dễ bị bỏ quên.

6. Khi đến lớp nhớ mang theo bút và bút chì dự phòng vì bạn sẽ không thể ghi chép nếu bạn không có bút.

7. Không cần ghi lại mọi lời giảng của giáo viên mà hãy tư duy để ghi những điều quan trọng nhất. Luôn động não chứ đừng chỉ ghi chép như một cái máy.

8. Nếu bỏ lỡ thông tin nào, hãy cách ra vài dòng để bổ sung sau. Nếu bạn không nhớ những thông tin đó, hãy hỏi lại giáo viên hay các học viên khác.

9. Nên để nhiều khoảng trống trong ghi chép để bổ sung thêm sau đó

10. Nên có một chiếc máy để ghi âm lời giảng. Tất nhiên, hãy hỏi ý kiến giáo viên trước
    .
    <cái nài e rất muốn có>

11. Dùng các ký hiệu để ghi bài nhanh hơn

12. Chú ý lắng nghe những lời quan trọng.

13. Ghi chép những ví dụ khi cần thiết. Tốt nhất là nên ghi lại tất cả những gì giáo viên ghi trên bảng.
    14. Tập trung chú ý vào cuối giờ học vì giáo viên thường cung cấp rất nhiều thông tin vào 5 – 10 phút cuối.

15. Dành khoảng 10 phút sau tiết học để xem xét lại những ghi chép. Lúc này bạn có thể thay đổi, sắp xếp lại, thêm bớt, tóm tắt hay làm rõ những gì chưa hiểu.

16. Ghi nhanh từ mới (khi học ngoại ngữ), những ý tưởng hay khái niệm mới lạ vào sổ tay.
    17. Viết lại những gì bạn đã ghi chép trước tiết kiểm tra sẽ giúp bạn nhớ các chi tiết quan trọng.
    18. Hãy chia sẻ những ghi chép với bạn cùng lớp bằng cách trao đổi bài với 1 hay 2 người khác. Làm việc tập thể sẽ hiệu quả hơn làm việc cá nhân.
    Aishiteru

Hiện text ẩn<--
    Choi Hye Hee
    Yoshikuni Michiyo -->
    Bỏ hết đi. Nắm bắt lại..........

†(¯˜*•*»♀«*•*˜*♥Asimo♥Hyt♥* ˜*•*»♀«*•*˜¯)†

Nốt trầm xao xuyến Core Member
    Đang ở
    Thềm nhà đầy hoa
    Thanks
    2

Mặc định Re: Ghi bài trên lớp hiệu quả

Lên học Đại học càng thấy tầm quan trọng của việc ghi chép bài giảng! Mắt nhìn slide, tai nghe thầy cô nói, tay thì viết! Tóm lại là hoạt động hết công suất các bộ phận...
    Ghi bài ko nên quan trọng vở sạch chữ đẹp, mình hiểu và thấy dễ học là được! (hồi cấp 3 toàn chép đẹp để lấy điểm 10 chấm vở )
    Đọc quyển "Tôi tài giỏi, bạn cũng thế" nói về Sơ đồ tư duy (Mind map) cũng hay lắm. Gợi ý cho mình khá nhiều cách ghi bài!
    Lần sửa cuối bởi Precious Stone, ngày 27-12-2008 lúc 08:32 PM. Lý do: hihi
    Trong cuộc sống,ngoài cái tên ra,những thứ khác đều nên tự quyết định

Phong Vân huyền thoại
    Đang ở
    ....~~~~.....
    Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi xuongrongtrencat_kaka2811 Xem bài viết
    Lên học Đại học càng thấy tầm quan trọng của việc ghi chép bài giảng! Mắt nhìn slide, tai nghe thầy cô nói, tay thì viết! Tóm lại là hoạt động hết công suất các bộ phận...
    Ghi bài ko nên quan trọng vở sạch chữ đẹp, mình hiểu và thấy dễ học là được! (hồi cấp 3 toàn chép đẹp để lấy điểm 10 chấm vở )
    Đọc quyển "Tôi tài giỏi, bạn cũng thế" nói về Sơ đồ tư duy (Mind map) cũng hay lắm. Gợi ý cho mình khá nhiều cách ghi bài!
    Bây h e cũng vẫn đang cố gắng ghi bài đẹp để chấm điểm 10 chỵ ợ
    nhưng cũng chỷ ghi một số môn có nguy cơ cao chấm vở thôy
    <eo ơi hôm trước chấm điểm CN bài ghi đẹp và đủ hơn bao nhiêu đứa mà cuối cùng cùng điểm cả 1 loạt~~~>ức chế>
    Bonus] Chỵ Ơi thế quyển "Tôi tài giỏi, bạn cũng thế" liệu có bán ở Thanh Hóa không chỵ
    Nếu ở Hà Nội thỳ chỵ cho e hỏi mua ở đâu vậy chỵ
    Lần sửa cuối bởi Hyt.b3, ngày 29-12-2008 lúc 08:51 PM.
    Aishiteru

Hiện text ẩn<--
    Choi Hye Hee
    Yoshikuni Michiyo -->

Nốt trầm xao xuyến Core Member
    Đang ở
    Thềm nhà đầy hoa
    Thanks
    2

Trích dẫn Gửi bởi Luckystar_hjtle Xem bài viết
    Bonus] Chỵ Ơi thế quyển "Tôi tài giỏi, bạn cũng thế" liệu có bán ở Thanh Hóa không chỵ
    Nếu ở Hà Nội thỳ chỵ cho e hỏi mua ở đâu vậy chỵ
    Chị cũng ko rõ nữa, em thử lên Plaza của mình xem thế nào? Vì chị cũng mượn của bạn thui! Hay lắm đấy, dịch từ bản nước ngoài mà!
    Trong cuộc sống,ngoài cái tên ra,những thứ khác đều nên tự quyết định

Phong Vân huyền thoại
    Đang ở
    ....~~~~.....
    Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi xuongrongtrencat_kaka2811 Xem bài viết
    Chị cũng ko rõ nữa, em thử lên Plaza của mình xem thế nào? Vì chị cũng mượn của bạn thui! Hay lắm đấy, dịch từ bản nước ngoài mà!
    Vâng vậy để lúc nào e thử lên tìm
    Plaza dạo này hay có nhiều sách hay và mới lắm
    Thank chỵ nhiều
    Aishiteru

Hiện text ẩn<--
    Choi Hye Hee
    Yoshikuni Michiyo -->

Man United Super Moderator Reddevils's Avatar
    Đang ở
    Old Trafford
    Thanks
    5

Ra nhà sách Nguyễn Văn cừ ấy em ~> có đó ~> sách ở đó đa dạng ~> nhưng hơi tiếc là ko có sách quý và hay

...Manchester United...
    ...20 years 1 love...
    We'll keep the Red flag flying high, cos Man Utd will never die ~!

Tu luyện đệ tử
    Đang ở
    D2T
    Thanks
    0

con Hít toàn ghi thiếu pài mà cứ mần như là chăm lắm ấy
    [img]http://emo.huhiho.com/set/bofu/46.gif[/img][img]http://emo.huhiho.com/set/bofu/46.gif[/img][img]http://emo.huhiho.com/set/bofu/46.gif[/img]

Phong Vân huyền thoại
    Đang ở
    ....~~~~.....
    Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi toonie_9x Xem bài viết
    con Hít toàn ghi thiếu pài mà cứ mần như là chăm lắm ấy
    he he quên đi nhé cái chy người ta được thỳ người ta mới post lên chớ
    hok được như người ta thy thoy ai nại noái thế
    chỷ ttội nhác gạch chân đề mục thành ra...~.~
    ....
    Aishiteru

Hiện text ẩn<--
    Choi Hye Hee
    Yoshikuni Michiyo -->

Hắc Long Kỳ Hiệp
    Thanks
    0

hix, chị chẳng bao giờ ghi chép bài đầy đủ cả, toàn ngồi nghe ko thôi
    waiting is terrible but nothing for waiting is much more terrible

BMW 328i ĐDT Member kẻ xấu's Avatar
    Đang ở
    A, A
    Thanks
    0

hihi !!!
    Mỗi quyển vở của anh chỉ chép 2-3 là max rồi
    Mỗi lần lên lớp mới thì anh lại được bao nhiêu là giấy nháp
    anh chả bao h ghi bài cả ???
    Vì chả có tác dụng gì ? anh học ko được
    Đành chịu thôi !!!
    Có ba điều hạnh phúc nhất trong cuộc đời của mỗi con người, đó là :

1. Yêu một ai đó.
    2. Được ai đó yêu.
    3. Hai điều trên xảy ra cùng một lúc.

Hiện text ẩn<-- Thay đổi từ làm việc chăm chỉ sang làm việc với hiệu suất cao hơn -->

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này