Kết quả 1 đến 5 của 5
    Đệ tử ĐDT Member
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    0

Smile Chiến thắng bản thân !

Mình đọc được một bài viết rất hay muốn chia sẻ với tất cả mọi người...

"Tôi vẫn thường tự hỏi: “Đâu là thử thách thực sự của cuộc sống?” Tôi đã mất rất nhiều thời gian, công sức đi tìm câu trả lời.

“Chúng ta chỉ có một cơ hội để sống, bởi vì chúng ta chỉ sống có một lần”. Lần đầu tiên khi đọc câu này, tôi đã bị tác động một cách mạnh mẽ. Dường như nó thôi thúc tôi phải làm một “cái gì đó” thật lớn lao, thật phi thường, để sau này có thể thành công, trở nên nổi tiếng hay thậm chí là vĩ đại, để tận dụng cái cơ hội hiếm hoi là được sống một lần. Có lẽ không chỉ mình tôi nghĩ như vậy.

Chúng ta thường nói đến những vĩ nhân với đầy vẻ ngưỡng mộ. Thành công tột bậc của họ trở thành niềm ao ước và động lực của những người bình thường. Và chúng ta bắt đầu làm theo họ, đôi khi kể cả những việc “điên điên khùng khùng”. Tất cả mọi điều chúng ta làm đều nhằm tìm ra chỗ đứng, khẳng định mình, và giành được những kết quả mong muốn trong cuộc sống.

Vậy điều gì ngăn cách bạn trở thành một người vĩ đại, hay chí ít là con người thành công? Câu trả lời vô cùng đơn giản: Chính bản thân bạn.

Bởi vì con người vĩ đại không bao giờ từ bỏ mục đích còn bạn đã vội vã rời khỏi con đường của mình khi mới gặp đôi chút khó khăn. Bởi vì con người vĩ đại dù có gặp nỗi buồn hay thất bại đều cố gắng đứng lên còn bạn lại gục ngã. Bởi vì con người vĩ đại luôn nghĩ tới giải pháp và hành động trước tiên còn bạn lại nghĩ đến kết quả. Bởi vì đối với con người vĩ đại, thành công là “sự nhúc nhích từng bước” trên một chặng đường dài còn bạn thì chỉ mong có chiếc moto cực nhanh để băng băng về đích.

Để trở thành một người vĩ đại, bạn cần phẩm chất hơn tư chất, cần tính cách hơn là tài năng, và cần nhiều thắng lợi nhỏ trong thời gian dài hơn là một vài thành tựu đột xuất.

Có vẻ phức tạp phải không? Nói một cách đơn giản thì là thế này: Bạn sẽ trở thành một người vĩ đại nếu bạn kiểm soát được bản thân mình, hay nói cách khác là chiến thắng bản thân bạn.

Chỉ đơn giản thế thôi sao? Không nhất thiết phải có trí tuệ tuyệt vời hay tài năng thiên bẩm? Không cần yếu tố nào khác? Đúng vậy. Và vì thế ai cũng có cơ hội để trở thành vĩ nhân. Nhưng tôi cũng phải nói thật, đó là thử thách lớn lao nhất, khắc nghiệt nhất, khó khăn nhất mà cái cuộc đời một trăm năm cộng với năng lực của bạn sẽ chẳng là gì nếu bạn không để tâm đến nó, nghĩa là bạn đầu hàng chính bản thân mình.

Không cần phải nói nhiều về tầm quan trọng của năng lực kì diệu này. Tôi muốn nói đến việc nó gồm những gì? Thực ra rất đơn giản. Nếu bạn muốn dậy sớm vào buổi sáng, bạn phải dậy sớm vào buổi sáng. Nếu bạn muốn tập trung học bài, bạn không rời khỏi bàn nửa bước và không làm việc gì khác cho đến khi học xong. Nếu bạn muốn nhà cửa gọn gàng sạch sẽ, bạn lau nhà và dọn nhà hàng ngày. Nếu bạn muốn khỏe mạnh, bạn tập thể dục một cách đều đặn. Nếu bạn muốn giỏi ngoại ngữ, bạn kiên trì tích lũy. Nếu bạn muốn học giỏi, đơn giản là bạn chăm chỉ và từ bỏ bớt những trò chơi…Sao hả bạn? Nhiều quá đi chứ? Bấy nhiêu đó đã đủ khiến cho bạn thấy khó khủng khiếp chưa? Trong vài ngày hay vài tuần cao hứng, bạn có thể thức dậy lúc 5 giờ sáng, nhưng một tháng hay một năm thì sao? Và nhớ là ngày nào cũng thế? Chỉ cần xao nhãng một chút thôi, bạn sẽ thất bại ngay lập tức, và như vậy bạn vẫn chưa đủ phẩm chất để làm một người thành công rồi. Và bạn thấy đấy, trong bao nhiêu người mới có một con người vĩ đại, vì có mấy ai thắng nổi bản thể của chính mình đâu.

Dù đã được đọc nhiều năm trước đây, cho đến giờ tôi mới thấm thía ý nghĩa của những việc làm tưởng như rất bình thường ấy, sau hàng loạt băn khoăn, trăn trở trong việc tìm thử thách thực sự của cuộc đời. Thực tế mà nói, số lần tôi muốn thay đổi, muốn làm một điều gì thật bứt phá nhiều đến mức mà nếu nói ra chắc lũ bạn tôi phải phì cười. Nhưng giờ đây lại phải bắt tay tiếp tục làm điều đó, dù cho ai nghĩ như thế nào đi chăng nữa. Nếu sợ bị chê cười mà từ bỏ, hóa lại thành rẽ ngược con đường mà trở lại làm một người bình thường đó sao. Thay vì làm bất kì việc gì khác, trước hết phải tự đấu tranh với bản thân. Và thay vì đao to búa lớn, phải bắt đầu từ những việc tưởng như nhỏ nhặt, tầm thường…"

Chúc các bạn thành công...

Nhập môn đồ đệ ĐDT Member
    Thanks
    0

Mặc định Re: Chiến thắng bản thân !

I Like It

Hội Vật Lý Đào Duy Từ
    Đang ở
    644 quang trung 2, đông vệ
    Thanks
    2

cảm ơn vì những gì bạn viết
    Tôi muốn làm nên tất cả

voimonster
    Khách

Smile Re: Chiến thắng bản thân !

Cam ơn anh rất nhiều ! Em học được nhiều điều từ bài viết này. ].:
    Lần sửa cuối bởi voimonster, ngày 23-02-2011 lúc 09:07 PM.

Nhập môn đồ đệ ĐDT Member
    Đang ở
    TPHCM
    Thanks
    0

Bài này của bạn rất hay, cảm ơn bạn đã đưa bài nay lên.
    Lê Thị Thúy Minh SIM08

* School of Industrial Managerment (SIM)
    * University of Technology
    * Email: minhlebk090489@gmail.com.vn
    * Mobile: 01267167702

Thông tin về chủ đề này