Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 22
    Tu luyện đệ tử ĐDT Member
    Đang ở
    ?????
    Thanks
    0

Mặc định Re: Banr quyền-vấn đề muôn thủa ở Việt Nam

đúng rồi đấy
    nếu như sách kôcó bản quyền àm cứ in ấn phát hành thì các nhà xuất bản có mua bản quyền (nên sách sẽ đắt hơn chẳng hạn) bán cho ai??
    mà bản quyền nói ờ đây là đủ các loại sách chứ nói chi 1 vài quyển truyện đâu
    mà bản quyền có phải mình sách đâu!!

thế í vitamin là kô cần có bản quyền làm jì cho rườm ra, cứ in ấn thoải mai vì hàng ngày mọi người vẫn đang "ăn cắp" à?
    có jì cũng phải từ từ! bản quyền cái nhỏ trước cái lớn sau chứ
    nói như ông chứ bi h mà bảo dân ta mua bản quyền windows cả phải trăm đô chứ chả chơi !!
    cũng phải từ từ chứ
    Lần sửa cuối bởi mom102, ngày 01-04-2009 lúc 10:28 PM.
    *****M2O******

Man United Super Moderator Reddevils's Avatar
    Đang ở
    Old Trafford
    Thanks
    5

Rất ức chế với các hãng thông tấn ở VN , vẫn akay vụ MISS WORLD , vì VTC , ( chắc cố tình chơi xấu ) , thu lại MISS biển và MISS thời trang chiếu trên VTV rồi phát trên INTERNET , ~> VTV bị coi là vi phạm bản quyền ~> thế là k đc phát sóng đêm chung kết , rõ ràng VTC chơi xấu , vi phạm trắng trợn

...Manchester United...
    ...20 years 1 love...
    We'll keep the Red flag flying high, cos Man Utd will never die ~!

Member quèn ĐDT Member vitaminb12's Avatar
    Đang ở
    Grand Line
    Thanks
    2

Trích dẫn Gửi bởi chiphoi001 Xem bài viết
    có vẻ như vitamin nghĩ hơi giản đơn nhỉ? tác giả bán ít đi một chút sách? có thật là một chút? Nhiều khi chính tác giả phải lấy tiền của họ bù vào lỗ do sách lậu hoành hành, họ đã bỏ công viết, nghiên cứu nay lại còn bị lỗ nhiều hơn lãi nữa. Vậy có đúng chăng?
    Ko nên vì lợi ích của chính mình mà bỏ qua lợi ích của ng đáng được nhận nó.
    Ở VN, chuyện tác quyền trong nghành xuất bản gần như là con số 0, các nxb in sách ko bản quyền công khai như nxbTH, nxbDN...mặc nhiên xb sách dù đã được mua bản quyền tại việt nam. Cùng với các nxb công khai là các chùm chuyên in sách lậu. Trên thị trường thì sách lậu nhiều khi còn nhiều hơn sách thật nữa.Nếu mỗi người mua sách không có thức thi hành nghiêm chỉnh trong việc bảo hộ tác quyền thì rùi cũng có ngày VN ta 1 đầu sách mà có mấy bản trên thị trường. Và ko có quyển nào là được sự đồng ý xb của ng viết hay ng bảo hộ tác quyền cả mất.
    bạn không hiểu hay cố ý không hiểu Hiện text ẩn<-- theo thiển ý của mình thì là bạn ko thể hiểu --> về cuộc trao đổi của mình với anh haidh Có giải thích cũng mất công Tốt nhất là bạn nên đọc nhiều sách báo, tìm hiểu nhiều thứ hơn là chỉ vài cuốn truyện tranh
    Sau đó thì bạn đọc lại các comment của mình và thử hiểu nó xem Mình viết cũng đâu có khó hiểu lắm nhỉ

Trích dẫn Gửi bởi Reddevils Xem bài viết
    Rất ức chế với các hãng thông tấn ở VN , vẫn akay vụ MISS WORLD , vì VTC , ( chắc cố tình chơi xấu ) , thu lại MISS biển và MISS thời trang chiếu trên VTV rồi phát trên INTERNET , ~> VTV bị coi là vi phạm bản quyền ~> thế là k đc phát sóng đêm chung kết , rõ ràng VTC chơi xấu , vi phạm trắng trợn
    Ko phải là do vtc đâu em ạ Anh cũng ghét VTC Nhưng mà nói thế này thì oan cho VTC quá Cái vụ này VTC nó ko có chiếu Lỗi là của cái trang web cái gì mà vietnamtv hay là cái gì đại loại thế

@ cái vụ truyện tranh có lẽ cái này thì nhiều người ko biết, nhưng truyện mà NXB TH hay NXB ĐN xuất bản ấy có kiểu dịch giống y hệt NXB Trẻ Ko biết là vì sao nhỉ

Je ne suis pas d’accord avec ce que vous dites, mais je me battrai jusqu’à la mort pour que vous ayez le droit de le dire.
    Hiện text ẩn<-- "Tôi không đồng ý với những gì anh nói, nhưng tôi sẽ bảo vệ cho đến chết quyền được nói như vậy của anh." -->
    ---Voltaire---

Man United Super Moderator Reddevils's Avatar
    Đang ở
    Old Trafford
    Thanks
    5

Đâu anh , hum đó rõ ràng em lên VTC ONL thấy có mà , hôm sau trên mạng nó cũng bảo là VTC và 1 trang web nữa , chính hôm đó thời sự VTV cũng nói mừ

...Manchester United...
    ...20 years 1 love...
    We'll keep the Red flag flying high, cos Man Utd will never die ~!

Hộ pháp tự ĐDT Member chiphoi001's Avatar
    Đang ở
    france
    Thanks
    0

Ồ,tất nhiên là mình đã đọc và hiểu tất cả những comment mọi người viết chứ. Và mình cũng chỉ theo đó để viết thôi. Đúng là không phải chỉ là những quyển truyện tranh như vitamin nói nhưng nếu không từ những cái nhỏ nhặt làm sao làm sao làm nên cái lớn được.Đã dính dáng đến vấn đề sở hữu trí tuệ thì phải cho rõ ràng.Mình cũng chỉ mong là bài viết của mình sẽ giúp cho vitamin hiểu biết thêm về vấn đề bản quyền xb ở vn mà thui!!!!

Còn văn phong dịch truyện thì quá dễ để hiểu, nxb là 1 đơn vị kinh doanh,ko dịch mà nhiệm vụ dịch là giao cho dịch giả. Các dịch giả này thì có quyền cộng tác với bất kì nxb nào để kiếm ăn mà thui.Cùng một người nhưng nhận dịch sách cho vài nxb là chuyện thường tình.
    "Có đôi khi trên đường đời tấp nập,

Ta vô tình lạc bước qua nhau"

Đang ở
    france
    Thanks
    0

Kỉ luật NXB có nhiều truyện tranh không lành mạnh

Chủ tịch UBND tỉnh Thanh Hóa Mai Xuân Ninh vừa kí Quyết định số 857/QĐ-UBND, phê bình đối với tập thể lãnh đạo NXB Thanh Hóa, khiển trách đối với cá nhân ông Bùi Cao Tiêu, Giám đốc NXB Thanh Hóa.

Lý do của quyết định kỷ luật này là NXB Thanh Hóa vì đã buông lỏng quản lý trong việc liên kết xuất bản (XB), để cho đối tác liên kết không thực hiện đúng quy trình liên kết XB.

Cá nhân ông Bùi Cao Tiêu không thực hiện chặt chẽ trong việc quản lý quy trình thực hiện liên kết XB, nên đã để xảy ra vi phạm việc xuất bản bộ truyện tranh; đã tự đổi tên một số xuất bản phẩm mà không báo cáo với Cục Xuất bản, Bộ TT và TT theo đúng quy định của Luật xuất bản; chưa kiểm tra, giám sát chặt chẽ các đầu sách nộp lưu chiểu. Thời gian chịu kỷ luật là 1 năm.

Được biết, trong thời gian qua, một số ấn phẩm của NXB Thanh Hóa, đặc biệt là bộ truyện tranh có nội dung không lành mạnh, đã gây bức xúc trong dư luận

L.Q.
    Nguồn: www.cand.com.vn

Giám đốc nxb Thanh Hóa, ông Bùi Cao Tiêu, và ban lãnh đạo, vừa bị phê bình, khiển trách một năm vì đã cho phép các nhà in xb truyện tranh "đầu độc trẻ em". Tất nhiên, tội xb truyện tranh lậu, không bản quyền là chuyện nhỏ như con thỏ không ai nhắc đến làm gì. Không rõ "kỷ luật một năm" có nghĩa là chi?

1) nxb Thanh Hóa sẽ không được xb truyện trong một năm
    2) Ông giám đốc sẽ bị một người nào đó ngồi phê bình 365 ngày trong một năm
    3) Khẽ tay, quỳ gối 100 ngày
    4) Cả ba ở trên
    5) Không gì cả, chỉ là kỷ luật trên giấy tờ

Đang ở
    Grand Line
    Thanks
    2

Trích dẫn Gửi bởi chiphoi001 Xem bài viết
    Ồ,tất nhiên là mình đã đọc và hiểu tất cả những comment mọi người viết chứ. Và mình cũng chỉ theo đó để viết thôi. Đúng là không phải chỉ là những quyển truyện tranh như vitamin nói nhưng nếu không từ những cái nhỏ nhặt làm sao làm sao làm nên cái lớn được.Đã dính dáng đến vấn đề sở hữu trí tuệ thì phải cho rõ ràng.Mình cũng chỉ mong là bài viết của mình sẽ giúp cho vitamin hiểu biết thêm về vấn đề bản quyền xb ở vn mà thui!!!!

Còn văn phong dịch truyện thì quá dễ để hiểu, nxb là 1 đơn vị kinh doanh,ko dịch mà nhiệm vụ dịch là giao cho dịch giả. Các dịch giả này thì có quyền cộng tác với bất kì nxb nào để kiếm ăn mà thui.Cùng một người nhưng nhận dịch sách cho vài nxb là chuyện thường tình.

Muốn nói gì người khác, trước tiên nhìn về bản thân mình. Vài cuốn truyện tranh bị ăn cắp là chuyện ko nhỏ, có thể vài máy tính cài MTD Eva ko bản quyền ko thể nào so với thiệt hại của tác giả cuốn truyện tranh bị ăn cắp. Nhưng tất cả máy tính của VN đều cài MTD Eva không bản quyền thì vài ba cuốn truyện tranh chỉ là một con muỗi mắt Hiện text ẩn<-- số người đọc truyện tranh ko bản quyền liệu có nhiều bằng số người dùng MTD eva ko bản quyền --> .
    Tôi tự nhận tôi là một tên "ăn cắp bản quyền". Bằng chứng là trong cái máy tính tôi đang dùng đây có vô số các phần mềm bẻ khóa, từ của VN cho tới nước ngoài. Vì vậy nên tôi ko bao giờ kêu ca rằng có NXB vi phạm bản quyền cả
    Hành động của tôi là cố gắng để mình ít phải "ăn trộm" hơn, để một tương lai gần nhất tôi ko còn là tên "kẻ cắp".
    Vì sao tôi lại nói đến MTD Eva? vì đó là một sản phẩm của nguời VN. Khi mà chúng ta vẫn còn chưa thể dừng "ăn cắp" mồ hôi công sức của đồng bào mình thì có vội quá khi cần phải "ngăn ngừa" ăn cắp của bọn Nhật bản không ?
    Thay vì như những kẻ hùa theo mấy lão nhà báo "ăn cắp", thì chẳng phải tôi đang có hành động thiết thực hơn gấp 1 tỉ lần hay sao?
    "ăn cắp" rồi lại đi chửi tên "ăn cắp" ít hơn mình, trò đời khó hiểu

Je ne suis pas d’accord avec ce que vous dites, mais je me battrai jusqu’à la mort pour que vous ayez le droit de le dire.
    Hiện text ẩn<-- "Tôi không đồng ý với những gì anh nói, nhưng tôi sẽ bảo vệ cho đến chết quyền được nói như vậy của anh." -->
    ---Voltaire---

Đang ở
    france
    Thanks
    0

nhắc đến cụm từ"bọn nhật bản" dường như tui lại thấy vitamin cũng như bao người việt nam đang quá vô ơn với những đóng góp từ phía nhật dành cho việt nam.
    ngày nay thì nhật bản đang giúp đỡ việt nam trong rất nhiều các lĩnh vực từ giao thông,cầu cống,giáo dục cho đến công nghệ cao...thế nhưng lại ko mấy người chịu nhìn nhận vào mặt tốt đó cả, mà luôn vạch ra cái xấu của họ mà nhìn.
    có lẽ rằng vitamin đã chịu ảnh hưởng quá nhiều bởi cái nền giáo dục việt nam, khi mà những quyển sách lịch sử, địa lí đã được viết quá lâu và ko còn sát thực với thực tế nữa.Sự thực thì nhật bản mới đáng được học nhiều đến nhất trong nhà trường chứ ko phải là trung quốc may mĩ.vì rõ ràng 2 nc này ko có giúp gì được cho vn cả trong khi đó sự đầu tư giúp việt nam phát triển từ nhật là không hề ít.

Thực sự thì tôi nghĩ rằng vitamin ko hiểu vấn đề bài viết ở đây thì phải.Vấn đề ở đây không phải là chuyện ăn cắp hay ko ăn cắp mà vấn đề giải quyết với nạn xb ko bản quyền.

Còn cái chuyện phần mềm máy tính vitamin muốn nhắc tới, đó chính là ý thức của ng mua khi biết hàng giả mà vẫn mua.

http://letgo.hnsv.com
    MPP of F.P.D Contest

Đang ở
    Vườn chuồn chuồn
    Thanks
    0

lại cái trò ăn cắp bản quyền.. mà lại là ăn cắp 2 thương hiệu nổi tiếng... =.=" thật là 1 trò hèn hạ

Đang ở
    Grand Line
    Thanks
    2

chẳng qua bạn chiphoi cũng vẫn chỉ là chíp hôi
    Từ đầu đến cuối bạn nói rất nhiều, nhưng những suy nghĩ của bạn vẫn chỉ đơn giản ở mấy cuốn truyện tranh Bạn cứ ngồi lại, và đọc thật kĩ để cố hiểu xem tôi đang muốn nói gì Thật sự tôi ko muốn xúc phạm bạn Nhưng mà bạn quá là chậm hiểu với những gì tôi nói
    Nói thẳng ra thế này Bạn cũng là một kẻ ăn cắp bản quyền mà thôi Và luật pháp cũng có thể sờ gáy bạn bất cứ lúc nào Đáng nhẽ bạn phải viết một bài "xin mọi người đừng ăn cắp như tôi" thì bạn lại copy một bài "chửi" những kẻ ăn cắp khác
    Còn về chuyện Nhật bản Nhật Bản cũng chẳng tốt đẹp như bạn nghĩ đâu Bạn nghĩ rằng bạn có thể vay vốn mà ko cần điều kiện chính trị kèm theo sao Bạn nghĩ rằng chúng ta đang "mang ơn" ngưòi Nhật sao Bạn nghĩ rằng những đồng tiền của người Nhật sẽ làm giàu cho người Việt Nam sao Nếu bạn vẫn nghĩ như thế, thì cái quốc tịch của bạn nên vứt cho chó gặm đi thì hơn
    p.s : xb không bản quyền và ăn cắp bản quyền khác nhau thế cơ à

---Voltaire---

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này