Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 28
    Çr¥§†å∟ |─|ëÅr† DDT Friend
    Thanks
    1

Mặc định Kinh nghiệm thi cấp 3 của các “đại ka”

Xong xuôi kì thi tốt nghiệp của các anh chị lớp 12 thì ngày 02/6 này, teen lớp 9 cũng bước vào kì "vượt vũ môn" đầy gay cấn. Bọn mình cùng nghe kinh nghiệp truyền lại của các "đại ka" cấp 3 nhé!

Học hành ngán ngẩm lắm, nhai đi nhai lại đến cuồng ngôn loạn chữ. Mấy đứa “hâm hâm” toàn nhầm Nguyễn Dữ sáng tác ra Truyện Kiều. Có một số đứa ghét văn, ngồi đần ra suốt cả tiếng, ngáp chả thèm che mồm, bất cần đời. Rồi cái gì đến cũng đến. “Ruột đau như cắt nước mắt đầm đìa”, “nửa đêm vỗ gối” vì tiếc nuối chỉ tại môn văn sao mình đã quá vô tình. Lúc đó lại cứ ngồi hát bài “Ước gì”…

Đừng bao giờ học lệch!

Bạn H., trường THCS Yên Hòa tham gia kì thi vào lớp 10. Với suy nghĩ lấy toán bù văn, H. chỉ tối ngày học môn Toán yêu thích mà bỏ bê môn văn. Đề toán năm ấy không khó lắm. Điểm toán được 9,75 làm H. sướng rơn cả người. Nhưng chẳng lâu sau thì cha mẹ bạn ý cũng hoàn toàn “choáng ngợp” vì bạn bè xung quanh H. điểm toán cũng cao không kém. Chỉ với 4 điểm môn Văn, trong khi các bạn lại có điểm văn cao hơn, H. đành ngậm ngùi với kết quả tồi tệ.

Cô Nguyễn Thị Thịnh, Hiệu phó THCS Yên Hòa, một GV dạy toán giỏi của HN chia sẻ về kì thi vào cấp 3: “Đề toán hàng năm thì thông thường chỉ có 1 điểm “bài sao” cho học sinh khá giỏi thôi! Hơn 80% là kiến thức phổ cập.”

Teen nhà mình nhớ nhé, đừng lấy cái cớ là mình “chuyên môn” này nọ. Khi mà kì thi vào cấp 3 kiến thức là hoàn toàn phổ cập thì việc học lệch về một môn là rất nguy hiểm. Nếu đã là dân Chuyên thì vào Chuyên, nhưng mà nếu mới chỉ “Semi Pro” thôi thì không nên mạo hiểm với tương lai của chính mình.

Thi thử, sao không ?

Chị Phương Linh, học sinh lớp 11 Chuyên Văn trường HN – Amsterdam chia sẻ: “Trước khi kì thi vào cấp 3 chính thức diễn ra thì bao giờ cũng là các tiết mục thi vào trường chuyên lớp chọn như Sư phạm, tổng hợp, v.v..., thi thì thi, đỗ hay trượt không quan trọng, cái chính là mình có dịp tích lũy kinh nghiệm”.

Bạn Trà, cựu học sinh lớp 9A THCS Yên Hòa
    kể lại: “Ban đầu tớ cũng chỉ nghĩ thi để học hỏi và cọ xát là chính thôi. Thế mà cũng vào chuyên văn Sư phạm đấy.”

Ôn tập là cách tốt nhất để đạt kết quả cao

Teen nhà mình thấy chưa: Học hỏi và cọ xát luôn rất cần thiết. Nếu ngày hè chỉ chăm chăm ngồi học ở nhà mà không “du đấu” thì biết đâu vô tình đóng mất cơ hội vào trường tốt của mình đấy.

Ôn tập, không ôn để mà… trượt à!

Học hỏi kinh nghiệm làm bài là cần thiết, cần lắm ấy chứ. Nhưng mà kinh nghiệm thôi mà không chắc về kiến thức để đi thi thì cũng chỉ như chuyện chưa học cách kiếm được tiền mà đã học cách tiêu thôi. Ngồi trong phòng thi không viết được chữ gì. Mình bỗng dưng từ “bản chất tốt đẹp“ mà “hoàn cảnh xô đẩy“ biến tấu kinh nghiệm bản lĩnh thi cử thành kinh nghiệm quay cọp bạn bên cạnh thì thật nguy hiểm. Chuyện thi cử ngày nay khác nhiều rồi bạn ạ, từ bỏ ý định “đen tối” đó đi nhé.

Thiết thực nhất là ôn tập và làm bài tập. Chị Bảo Hạnh, Smod Yên Hòa 4rum chia sẻ kinh nghiệm ôn tập trong lớp học thêm.
    Với môn Toán:Đừng há hốc mồm lên nghe thầy giảng xong ghi ghi chép chép, chẳng được cái gì vào đầu đâu. Quan trọng là phải tự làm, phải ngẫm cho sâu, để chứng minh cái này mình cần cái gì, mình có bao nhiêu vũ khí để giải bài này, vũ khí nào dùng chứng tỏ mình là thằng đần thì vứt nó đi... Nghĩ được như thế, khi mình không làm được mới thấy hứng thú nghe thầy nói, thế mới nhớ được đến lúc… rụng răng.
    Đương nhiên không phải ai cũng có thể đuổi theo được bài giảng của thầy như vậy vì các ông thầy gần đây có xu hướng “tốc độ nhanh, công nghệ cao” làm học sinh ù ù cạc cạc, nhưng thôi bỏ qua cách xử lý mấy đối tượng này mà chuyển lớp cho lẹ các em ạ, học cho mình chứ không phải nộp tiền để cho mấy đứa giỏi nó học đâu.

Nếu các em làm bài bắt kịp được với lớp? Mẹo nhỏ (áp dụng với môn Hình là chính) là đừng vội thoả mãn với các bài mình đã làm được, cứ tiếp tục “tốc độ nhanh”, khỏi phải viết lời giải, cái gì thực sự cần thì hẵng ghi vài dòng ngắn gọn, xúc tích, hiệu quả cao. Trong vở toán hình của chị ngày trước hầu như không có tí lời giải nào, vẽ hình xong, nghĩ xong là nhảy cóc luôn. Rồi sau đó các em về nhà, làm lại sẽ nhớ được lâu hơn.

Với môn Văn: Cũng không có gì đặc biệt lắm, nếu mình thấy các cô giảng hay thì cứ ngồi chép và ngồi bay theo lời văn của các cô thôi. Đừng có lười viết đoạn trên lớp để các cô chấm và sửa cho, mạnh dạn đứng ra làm bia đỡ đạn cho lớp lại lợi mình đấy.”

Teen nhà mình thấy chưa, những lời khuyên của “đại ka” đi trước bao giờ cũng có lợi phải không? Chúc teen vượt qua các kỳ thi với kết quả tốt đẹp nhất nhé!
    Nguồn: Kenh14.vn
    Chúc các em lớp 9 thi tốt nhé
    D2T chào đón các em !!!
    Lần sửa cuối bởi Snow, ngày 30-05-2009 lúc 12:12 PM.
    ...

Xuất sư hạ sơn Super Moderator thomit.com's Avatar
    Đang ở
    CTyCổPhầnSữa VN Vinamilk
    Thanks
    5

Mặc định Re: Kinh nghiệm thi cấp 3 của các “đại ka”

Môn văn Đó là nỗi khiếp sợ của đời mình,tại sao lại có Văn nhỉ mà kô thay vào đó bằng thể dục nhỉ
    Lần sửa cuối bởi thomit.com, ngày 30-05-2009 lúc 01:45 PM.
    Tớ thích cậu đủ để .......

BMW 328i ĐDT Member kẻ xấu's Avatar
    Đang ở
    A, A
    Thanks
    0

Hồi anh thi cấp 3 ! văn chép chán thì thôi !
    Có ba điều hạnh phúc nhất trong cuộc đời của mỗi con người, đó là :

1. Yêu một ai đó.
    2. Được ai đó yêu.
    3. Hai điều trên xảy ra cùng một lúc.

Hiện text ẩn<-- Thay đổi từ làm việc chăm chỉ sang làm việc với hiệu suất cao hơn -->

Đệ tử ĐDT Member
    Thanks
    0

cấp 3 thi xong oy` thì phải.hình như còn đợi điểm 2 môn chung nữa thoai.
    Lần sửa cuối bởi blueheaven262, ngày 25-06-2009 lúc 10:52 AM.

Đang ở
    A, A
    Thanks
    0

Thi vào trường đào, ko cần giỏi lắm cũng có thể đậu Hiện text ẩn<-- ko biết nói thế có phải có lỗi với thầy cô nữa ko ? --> Tớ nhớ rằng hồi đó toán ko khó lắm 8-9 điểm cũng dễ thôi, chỉ cần học nhẹ nhàng thôi. Nhưng cái này phụ thuộc nhiều vào các bạn, còn ko biết chữ gì thì tớ chịu, phải có 1 ít kiến thức để trao đổi với bọn nó chứ, chẳng ai cho không thằng dốt đặc cán mai chép bài của mình đâu.Môn văn chỉ có chép chép chép, phòng nào ko được chép coi như là trượt rồi Hiện text ẩn<-- nhưng đứa giỏi thì ko nói làm gì nhé --> Còn môn thứ 3 thì phù thuộc vào các bạn thôi, nếu trúng môn tủ thì còn gì bằng nữa phải ko ? nhưng ko trúng cũng ko cần lo lắng, chỉ cần học công thứ cơ bản Hiện text ẩn<-- nếu môn tự nhiên, môn xã hội thì tớ chịu, nhưng lại chép --> để biết đường chép là có thể qua được.

Nhưng nói đi nói lại, nói gì đi nữa cần phải có may mắn mới có thể đậu thì tất nhiên ko thể bằng tự lực cánh sinh, nghĩa là bạn đã cố gắng học là sẽ đậu nhưng tốt hơn là như thế, chứ chờ đợi sự giúp đỡ hơi khó đấy, nhất là cả 3 môn thì càng ko thể. Dù có chép, bọn học giỏi vẫn chép tốt hơn, điểm vẫn cao hơn. Tốt nhất nên lo học. Trừ một số thằng thông minh thì vẫn có khả năng đậu dù học hay ko, Nhưng đừng xếp mình vào loại đó. Cần thận chết vì điều đó đấy

1. Yêu một ai đó.
    2. Được ai đó yêu.

Hiện text ẩn<-- Thay đổi từ làm việc chăm chỉ sang làm việc với hiệu suất cao hơn -->

Mr.*[Be]*Kut0* Super Moderator shevchenbe90's Avatar
    Đang ở
    B12
    Thanks
    0

Chả có kinh nghiệm gì ngoài cái có trong đầu hết.Học bao nhiêu biết bao nhiêu được bấy nhiêu,giở sách cũng là 1 cái phải học riêng shev 13 năm đi học chưa từng 1 lần giở sách cũng muốn giở nhưng mắt lác giở cũng ko chép nổi nên cái nì không luyện
    Ví dụ: thi DDT,xin lỗi các bạn nhưng trích nguyên văn câu thằng anh shev nói "DDT không đậu thì chết mẹ mày đi"
    Quan trọng hoá những thứ bình thường làm gì
    Oh,my PC ***Intel Xeon X3210@3.6Ghz vs Ultima-90I/P5Q-E/PSU-CM real 650w/HIS HD4850 IceQ4 Crossfire/
    Ram Crucial Ballistix Tracer 6Gb PC8500 O.C/LCD Dell SE 198"/1140gb xXx/All in Case CM 690...***
    Speaker: Harman Kardon Sound Stick II
    My hands: Gamepad DualShock PS 2 - Best for Game
    Tham gia CLB Football D2T Hà Nội ngay hôm nay
    Trích dẫn Gửi bởi Pisces Xem bài viết
    Shevchenbe ư? Cậu ấy là số 1

Đang ở
    A, A
    Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi shevchenbe90 Xem bài viết
    Chả có kinh nghiệm gì ngoài cái có trong đầu hết.Học bao nhiêu biết bao nhiêu được bấy nhiêu,giở sách cũng là 1 cái phải học riêng shev 13 năm đi học chưa từng 1 lần giở sách cũng muốn giở nhưng mắt lác giở cũng ko chép nổi nên cái nì không luyện
    Ví dụ: thi DDT,xin lỗi các bạn nhưng trích nguyên văn câu thằng anh shev nói "DDT không đậu thì chết mẹ mày đi"
    Quan trọng hoá những thứ bình thường làm gì
    Thế mà hồi lớp 7-8 Hiện text ẩn<-- Học ngu nhất đời học sinh --> Tớ đã từng nghĩ đến chuyện học Lý Thường kiệt, sau khi đi thi cấp III xong mới thấy câu của Ông anh Shev nói hơi bị chuẩn
    Nhưng có rất nhiều người trượt hơn đậu mà, thế thì giải thích bằng cách nào ko biết ?

1. Yêu một ai đó.
    2. Được ai đó yêu.

Hắc Long Kỳ Hiệp
    Đang ở
    †|¬jêÑ +)àÑ(¯¬
    Thanks
    0

ờ hớ,,,,, Nếu là thi cấp ba thì còn tùy thuộc vào mỗi người. Học giỏi thì dễ còn học kém thì khó thôi....
    TA ĐÃ TRỞ LẠI

Member quèn ĐDT Member vitaminb12's Avatar
    Đang ở
    Grand Line
    Thanks
    2

các bố thi xong thì nổ thôi rồi Mỗi tội là quên mất rằng mình đã thi trượt Lam Sơn thê thảm như thế nào. Sao không phải là "LS ko đậu thì chết ** mày đi"
    Mà ở cấp 3 cũng có gì làm giỏi giang cho cam thà như được cái HCV olympic thì nổ nghe nó còn dễ chịu.
    Thi mà trượt thì đổ hết lí do này lí do khác, thi đỗ lại cứ tưởng mình nhất rồi. Ảo.

Je ne suis pas d’accord avec ce que vous dites, mais je me battrai jusqu’à la mort pour que vous ayez le droit de le dire.
    Hiện text ẩn<-- "Tôi không đồng ý với những gì anh nói, nhưng tôi sẽ bảo vệ cho đến chết quyền được nói như vậy của anh." -->
    ---Voltaire---

Mr.*[Be]*Kut0* Super Moderator shevchenbe90's Avatar
    Đang ở
    B12
    Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi vitaminb12 Xem bài viết
    các bố thi xong thì nổ thôi rồi Mỗi tội là quên mất rằng mình đã thi trượt Lam Sơn thê thảm như thế nào. Sao không phải là "LS ko đậu thì chết ** mày đi"
    Mà ở cấp 3 cũng có gì làm giỏi giang cho cam thà như được cái HCV olympic thì nổ nghe nó còn dễ chịu.
    Thi mà trượt thì đổ hết lí do này lí do khác, thi đỗ lại cứ tưởng mình nhất rồi. Ảo.
    Trượt LS vì không thèm thì chuyên Nga-Pháp
    Đậu và đậu theo cách nào chứ
    Ở cấp 3 anh luôn nói mình học ngu gần nhất lớp mà
    he he
    Oh,my PC ***Intel Xeon X3210@3.6Ghz vs Ultima-90I/P5Q-E/PSU-CM real 650w/HIS HD4850 IceQ4 Crossfire/
    Ram Crucial Ballistix Tracer 6Gb PC8500 O.C/LCD Dell SE 198"/1140gb xXx/All in Case CM 690...***
    Speaker: Harman Kardon Sound Stick II
    My hands: Gamepad DualShock PS 2 - Best for Game
    Tham gia CLB Football D2T Hà Nội ngay hôm nay
    Trích dẫn Gửi bởi Pisces Xem bài viết
    Shevchenbe ư? Cậu ấy là số 1

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này