Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 30
    m3NoaGeneral Mentor
    Forum Instructor
    Pisces's Avatar
    Đang ở
    Mirkwood of Rhovanion
    Thanks
    0

Mặc định Re: [Chấm bài thi tốt nghiệp] Những tác phẩm Văn "kinh điển" ... của 9x!

Gớm... Hồi trước chú cũng chả viết sai chính tả đầy ra, bị chỉnh suốt . Ko biết giờ đã đỡ đc bao nhiêu phần rồi mà dám chê "bọn miền núi" .

Nói về việc làm bài văn của các thí sinh trong các kỳ thi tốt nghiệp thì năm nào chả nói (thật ra thì cũng chỉ mới mấy năm gần đây), quá quen rồi, nên tớ cũng ko đưa ra bình phẩm gì, có điều cái đoạn này:
    Mỗi giám khảo, thanh tra chấm thi thẩm định, đánh giá không dưới trăm bài thi, thực tế, không có gì khác mấy so với các năm trước, thuộc hệ cải cách. Bên cạnh một số ít bài văn tốt, diễn đạt hay, viết văn có cảm xúc, sáng tạo, chúng tôi còn bắt gặp vô vàn các bài văn hạn chế, yếu kém.

Biểu hiện cụ thể của nó thì cũng hết sức đa dạng, phong phú: Chữ viết cẩu thả, trình bày tệ hại, sai chính tả, câu què, câu cụt, diễn đạt, ý tứ sai lạc, vụng về, tối nghĩa, rối rắm...
    Ko biết là do các thầy là người trong ngành sư phạm nên đánh giá học sinh nó cũng khắt khe hơn bình thường, hay thực chất đúng là như vậy. Thực tế mà theo tớ tận mắt tận tay tiếp cận, thì ối anh chị trình độ đang đại học - sau đại học - hoặc trên đại học, vẫn sai chính tả đầy ra.

Nhớ có lần tớ viết vơ vẩn trên blog, chả hiểu thế nào đc nhiều người đọc rồi khen. Sau đấy cũng chả hiểu có chị cù bơ cù bất nào lang thang vào giở giọng chê bai... Nào là "khả năng cảm thụ văn học của người VN bây giờ quá kém" - vì khen bài tớ viết - viết về đời thường mà cũng cần lắm "văn" sao, "bài viết ko có tính chất khoa học và nghèo nàn kinh nghiệm sống" - vãi, viết blog vơ vẩn mà đòi tính khoa học rồi kinh nghiệm sống phong phú . Ngứa mắt quá tớ đá xoáy lại vài câu, vạch ra vài lỗi chính tả cơ bản trong cái bài ko dài lắm của chị ý... Thế là chị ý kiểu như bị chạm nọc, vào buông câu rất bề trên: "Tôi được sinh ra để làm việc với câu chữ đấy, cậu ko phải dạy [ý là làm nhà văn - nhà báo]... Chỉ là bàn phím lúc đó trục trặc nên gõ nhầm thôi..." rồi đi thẳng ko thấy quay lại .

Nhắc đến nhà báo mới nhớ, tuy lâu nay tớ bỏ đọc báo - tạp chí, nhưng vừa rồi mới ngó qua vài bài trên các báo, thấy rằng ngay cả những "nhà báo" viết đoạn văn cũng còn chưa thật sự chuẩn. Vì thường một đoạn văn, nó cũng như 1 bài văn, đều có câu (đoạn) mở đầu tóm tắt ý chính, những câu (đoạn) bổ trợ sau đó, và cuối cùng là câu (đoạn) kết. Trong trường hợp nếu đoạn dài quá thì có thể tách ra với việc sử dụng câu chuyển tiếp - nối tiếp giữa các đoạn. Viết lách thông thường kiểu tự sự, có thể ko cần đảm bảo chặt chẽ như thế, nhưng đã viết báo - mang tính "khoa học" như ai đó khẳn định, thì phải viết như thế. Đáng tiếc qua 1 số ít ỏi những bài báo tớ đọc đc gần đây, những đoạn (chưa nói đến bài) đáp ứng đúng yêu cầu đó là khá ít.

#Báo giấy là còn qua biên soạn kỹ lưỡng, trưởng ban biên tập duyệt rồi mới cho in đấy, chứ còn báo điện tử thì tớ ko tính tiền. Copy & paste tràn lan, nội dung lủng củng, lỗi chính tả be bét...

Thế cho nên, các thầy các cô, các bác trên bộ cứ chê lên chê xuống rồi bày ra "cải cách" này "cải cách" nọ, mà thực tế trình độ học vấn chung của người Việt Nam hiện nay như thế nào, e chả được mấy người biết. Những người lớp trước còn "chưa chuẩn" như thế, thì tớ thấy cũng ko nên trách thế hệ đi sau quá nhiều, tuy là những lỗ hổng kiến thức của các chủ nhân tương lai có size khá là to .
    Ignorant is a bliss, but arrogant is a curse.

*This creature is in extremely bad mood right now.
    Approach with the highest caution.
    *

Tu luyện đệ tử ĐDT Member test's Avatar
    Thanks
    0

Mặc định Re: [Chấm bài thi tốt nghiệp] Những tác phẩm Văn "kinh điển" ... của 9x!

Nhắc đến báo điện tử. Post cho các bạn cái bài này. Thật toàn lũ lá cải:
    http://dantri.com.vn/c135/s135-33115...di-an-chay.htm
    Teen Hà Thành háo hức đi ăn… chay

Mà các bạn nam cũng... ăn chay rất ngon lành.
    Nhìn thế này mà ông Dân Trí ông ấy bảo là "các bạn nam" được. Chắc tại ku Phóng viên nhìn thấy tóc ngắn. Bó tay.

m3NoaGeneral Mentor
    Forum Instructor
    Pisces's Avatar
    Đang ở
    Mirkwood of Rhovanion
    Thanks
    0

Em là em mất niềm tin vào cái "cơ quan ngôn luận của Đảng và Nhà Nước Việt Nam" từ lâu lắm rồi ấy. Khổ cái là khoe cái đấy ra khéo người ta bảo mình "phản động", có tư tưởng hành vi "chống phá cách mạng"
    Ignorant is a bliss, but arrogant is a curse.

*This creature is in extremely bad mood right now.
    Approach with the highest caution.
    *

Nhập môn đồ đệ ĐDT Member [sD] Pz0.AnH's Avatar
    Thanks
    0

mình mà là giáo viên của người này chắc là shock chết mất
    1giờ anh sẽ dành 60phút để nhớ đến em
    1ngày anh sẽ dành 24h để thương em
    1năm anh sẽ dành 365 ngày để yêu em
    1đời anh sẽ dành 1 kiếp để bên em

Có gì liên lạc: 0169 3100013 (làm ơn nt hoặc phone đừng nhá máy fá tớ tội nghiệp ... hu hu, giờ thì khỏi liên lạc, mới mất máy rùi, chưa làm lại sim)

Email: pz0.anh@gmail.com
    Y!M: zzo0o_y3u_nh0c_o0ozz

Nhập môn đồ đệ ĐDT Member
    Đang ở
    HN
    Thanks
    0

chào thua luôn. nhưng thực tế thì đầy. nhiều lỗi nhầm ngớ ngẩn chắc vì phao chữ nhỏ quá ko đọc đc.

Đệ tử ĐDT Member
    Đang ở
    Thanh hoa ..(SOTy)
    Thanks
    0

pro rồi..không biết đến bao giời văn mình viết hay được như thế...Lỗ tân..Tố Hữu phải gọi bon này bằng CỤ
    ---------------------- http://360.yahoo.com/yeu_em_yeu_ca_ban_em_vt2006 ------------------------
    A`C Quy
    .................................................. ... .................................................. .

Tu luyện đệ tử
    Đang ở
    ko thể gọi tên
    Thanks
    0

eo ơi, bái phục lun, đầu óc con ng VN cao siêu thật á, ko bit trường mình có ai viết văn hay thế này không nhỉ...
    [SIGPIC][/SIGPIC][SIZE="4"]đây là chữ kí của ta...ha ha....yêu lớp mình nhất...A1 ạ...<nói xạo[/SIZE]>

Hắc Long Kỳ Hiệp
    Đang ở
    pho^' da^m A1
    Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi nothing_4ever Xem bài viết
    eo ơi, bái phục lun, đầu óc con ng VN cao siêu thật á, ko bit trường mình có ai viết văn hay thế này không nhỉ...
    coá..you...he he
    truong minh coa' đứa nào trượt tốt nghiệp hem í nhở
    [MARQUEE]mod ơi... ..đừng del bài em[/MARQUEE]

Mr.*[Be]*Kut0* Super Moderator shevchenbe90's Avatar
    Đang ở
    B12
    Thanks
    0

Xời,nhớ ngày nào mình cũng "hoành tráng" bước đến phòng thi đầu óc thanh cao (thanh là sạch,tức trả có gì,cao ý nói về độ cao trên mây gió).
    Dù vẫn "tự ti" về trình độ văn vẻ nhưng mình lại có sự "tự tin" khác về khả năng Overclock những vấn đề siêu tưởng...Mình đã kết nối cổ tích với hiện thực,giữa Việt Nam và thế giới mà chẳng cần một cái modem hay cable mạng nào.
    Văn chương đang lai láng viết những dòng thơ thẩn,bỗng đoạn "giấc mơ của bà cụ tứ..." mình chợt bí từ..ngước mắt nhìn lên -> cô giám thị,tỉa mắt nhìn ngang thấy thanh tra.Quay sang mấy thằng bạn hiền thì đứa nào cũng nhìn mình chờ đợi,mèn ơi.
    Ngồi 5p một hình ảnh chợt lóe lên,như vớ được vàng mình viết một mạch dài,hồn bay phấp phới,về nhà mới biết nổ nhầm sang giấc mơ của Cô Bé bán diêm.
    Kết quả của bài văn hết sức suất chúng này là con 5 khá to,bằng tốt nghiệp Trung Bình đã chờ sẵn
    Oh,my PC ***Intel Xeon X3210@3.6Ghz vs Ultima-90I/P5Q-E/PSU-CM real 650w/HIS HD4850 IceQ4 Crossfire/
    Ram Crucial Ballistix Tracer 6Gb PC8500 O.C/LCD Dell SE 198"/1140gb xXx/All in Case CM 690...***
    Speaker: Harman Kardon Sound Stick II
    My hands: Gamepad DualShock PS 2 - Best for Game
    Tham gia CLB Football D2T Hà Nội ngay hôm nay
    Trích dẫn Gửi bởi Pisces Xem bài viết
    Shevchenbe ư? Cậu ấy là số 1

Đại đệ tử Core Member giamdocb12's Avatar
    Đang ở
    National economics university
    Thanks
    0

nhầm chiến dịch Điện Biên Phủ với chiến dịch Hồ Chí Minh, may mà vẫn 5 điểm sử. còn văn thì, hix, chép lấy chép để vẫn 5
    Sống không giận không hờn không oán trách!
    Sống mỉm cười với thử thách chông gai!
    Sống vươn lên theo nhịp ánh ban mai!
    Sống chan hòa với những người chung sống!
    Sống là động nhưng lòng luôn bất động!
    Sống là thương nhưng lòng chẳng vấn vương!
    Sống yên vui danh lợi mãi coi thường!
    Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến!

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này