Trang 12 của 14 Đầu tiênĐầu tiên ... 2891011121314 CuốiCuối
Kết quả 111 đến 120 của 133
    m3NoaGeneral Mentor
    Forum Instructor
    Pisces's Avatar
    Đang ở
    Mirkwood of Rhovanion
    Thanks
    0

Mặc định Re: Brainstorm - Suy luận Logic! [Kỳ 7]

Trích dẫn Gửi bởi Pisces Xem bài viết

Thông cảm nếu lời giải chưa được rõ ràng lắm vì tớ cũng không có nhiều thời gian . Có gì khó hiểu thì cứ đọc đi đọc lại là sẽ thấm
    Trích dẫn Gửi bởi Pisces Xem bài viết

Tóm lại tớ đã bảo nếu thấy khó hiểu thì đọc lại, cần thiết thì vẽ biểu đồ ra cho dễ hiểu .
    Thế nhé...
    Bài này khó, nên không phải chỉ cần đọc lời giải thích là hiểu ngay đc đâu . Người khác nếu hiểu đc, mình cậu ko hiểu thì vấn đề ko phải lỗi của tớ . Và yêu cầu của tớ là nói chung (phần lớn )chứ ko phải nói TẤT CẢ những ai đọc vào là phải hiểu =).

Nếu thích thì đọc cái lời giải thích của thể loại này trên wiki nhá:
    Ngay phần Example đấy
    Ignorant is a bliss, but arrogant is a curse.

*This creature is in extremely bad mood right now.
    Approach with the highest caution.
    *

Hội Vật Lý Đào Duy Từ
    Đang ở
    Các dòng chất lưu
    Thanks
    5

câu này quá hay ,nhưng đến cái phần chị giải thích vì sao đáp số là 120 phút em lại không hiểu
    vì gợi ý là :có ít nhất người mặc áo có vòng tròn đỏ mà không nói:có ít nhất 1 người mặc áo có vòng tròn xanh nên không thể có cùng suy luận trên với những người mặc áo xanh
    ví dụ :
    số người mặc áo xanh là 1,vì không biết có ít nhất 1 người mặc áo có vòng tròn xanh nên sau 1 gợi ý không thể đưa ra câu trả lời
    tương tự với số người mặc áo xanh là 2 ,sau 2 gợi ý không thể đưa ra câu trả lời
    cứ vậy thì 12 người áo xanh sau 12 gợi ý không thể đưa ra câu trả lời
    em thắc mắc vậy không biết sao nữa chị giải thích dùm
    Lần sửa cuối bởi atlantic_fly, ngày 20-06-2010 lúc 10:45 AM.
    Pavel Osipovich Sukhoi is my idol !

Chào cậu ,cậu là queen_bee cô bé bupbê dễ thương của lớp b11 đó hả.Cậu xinh gái quá ,tớ rất muốn được làm quen .
    Tớ xin được tự giới thiệu :tớ là con trai ,học trường đào duy từ ,tớ bằng tuổi cậu,rất có thể chúng ta có duyên và đã từng gặp nhau ở đâu rồi đó.
    Cậu ép nic yahoo của tớ nhé :atlantic_fly(vì tớ chưa biết nic yahoo của cậu)

Tu luyện đệ tử ĐDT Member xoxodetoan's Avatar
    Thanks
    0

tuy rằng em không hiểu nhưng có người hiểu là tốt rồi.
    Em xin tặng lại 1000dz$!
    Cảm ơn chị vì câu hỏi thú vị này!

m3NoaGeneral Mentor
    Forum Instructor
    Pisces's Avatar
    Đang ở
    Mirkwood of Rhovanion
    Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi atlantic_fly Xem bài viết
    câu này quá hay ,nhưng đến cái phần chị giải thích vì sao đáp số à 120 phút em lại không hiểu
    vì gợi ý là :có ít nhất người mặc áo có vòng tròn đỏ mà không nói:có ít nhất 1 người mặc áo có vòng tròn xanh nên không thể có cùng suy luận trên với những người mặc áo xanh
    ví dụ :
    số người mặc áo xanh là 1,vì không biết có ít nhất 1 người mặc áo có vòng tròn xanh nên sau 1 gợi ý không thể đưa ra câu trả lời
    tương tự với số người mặc áo xanh là 2 ,sau 2 gợi ý không thể đưa ra câu trả lời
    cứ vậy thì 12 người áo xanh sau 12 gợi ý không thể đưa ra câu trả lời
    em thắc mắc vậy không biết sao nữa chị giải thích dùm
    có ít nhất
    Việc tớ nhắc đến các trường hợp với x=1 và x=2, x=3,... chỉ là để minh hoạ cụ thể và dễ hiểu nhất để dẫn đến cái công thức tổng quát cho x=n và n-1 lần gợi ý mà thôi. Trong trường hợp của bài này, lời gợi ý chỉ đơn giản là nói đến một sự thật hiển nhiên - đơn giản mà ai cũng biết đến mức không ai để ý, đó là có người mặc áo đỏ trong số các học viên (thực tế nếu họ quan sát thì họ thấy có ít nhất 27 người áo đỏ). Tương tự, cho dù lời gợi ý không đề cập đến nhưng khi quan sát thì học viên cũng nhìn thấy 1 sự thật hiển nhiên khác là có người mặc áo xanh trong số họ (mỗi người nhìn thấy ít nhất 11 người áo xanh). Do đó, nếu em tính suy luận từ con số 1 đối với những người mặc áo xanh, thì cũng phải hiểu họ bắt đầu suy luận từ sau khi họ đã biết có người mặc áo xanh trong số họ (vì thực tế, những người áo đỏ cũng suy luận từ con số n-1 = 27 chứ không phải con số 1).

Nếu suy luận trực tiếp đối với con số lớn như 12 và 28 thì cách suy luận hơi khác và có thể hơi khó hiểu: người áo xanh (đỏ) thứ nhất sau n-1 lần gợi ý (mốc thời gian trả lời) thì biết được rằng người áo xanh(đỏ) thứ hai biết rằng người áo xanh(đỏ) thứ 3 biết rằng... người áo xanh(đỏ) thứ n-1 biết được rằng có n người áo xanh(đỏ) .

Edit: Về mấy bạn gửi câu đố cho tớ, hiện giờ tớ đang rất hạn hẹp trong quỹ thời gian nên ko có thời gian ngồi trả lời ngay đc những câu đó. Có thể tớ sẽ xem xét để thay đổi quy định và cho thành viên post tự do câu đố của mình.

*

Hội Vật Lý Đào Duy Từ
    Đang ở
    Gầm cầu
    Thanks
    0

Cái bài này khoai hơn mức qui định, đề nghị bác Pis sau ra dễ bớt đi không anh em bó tay kiểu này dễ là nản lắm. Mà cái lời giải em đọc cũng chẳng hiểu luôn
    Atdepzai chém gió:
    Hệ phái: chém gió (tay không)
    Lv: 99.9%
    Hp: 3000
    Mana: 100 bình (full)
    Trí tuệ (IQ): iso 9001
    Di chuyển: 60% (ko ngựa)
    Lực chém: 159
    Linh hoạt: 400
    Đance: 938 + POW

Hội Vật Lý Đào Duy Từ
    Đang ở
    Các dòng chất lưu
    Thanks
    5

vậy thì giả sử có 2 người áo xanh thì họ cũng biết có ít nhất 1 người mặc áo xanh nhưng sau khi đưa ra 2 gợi ý thì họ không thể đưa ra được màu áo của mình
    em nghĩ trong hai người đó ai cũng biết có ít nhất 1 người mặc áo xanh nhưng họ không biết người kia có biết là có ít nhất 1 áo xanh hay không(vì họ chưa biết màu áo của họ )

Chào cậu ,cậu là queen_bee cô bé bupbê dễ thương của lớp b11 đó hả.Cậu xinh gái quá ,tớ rất muốn được làm quen .
    Tớ xin được tự giới thiệu :tớ là con trai ,học trường đào duy từ ,tớ bằng tuổi cậu,rất có thể chúng ta có duyên và đã từng gặp nhau ở đâu rồi đó.

m3NoaGeneral Mentor
    Forum Instructor
    Pisces's Avatar
    Đang ở
    Mirkwood of Rhovanion
    Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi atlantic_fly Xem bài viết

vậy thì giả sử có 2 người áo xanh thì họ cũng biết có ít nhất 1 người mặc áo xanh nhưng sau khi đưa ra 2 gợi ý thì họ không thể đưa ra được màu áo của mình
    em nghĩ trong hai người đó ai cũng biết có ít nhất 1 người mặc áo xanh nhưng họ không biết người kia có biết là có ít nhất 1 áo xanh hay không(vì họ chưa biết màu áo của họ )
    Hiện text ẩn<-- Đồng chí vẫn chưa hiểu được bản chất của vấn đề . Việc suy luận đối trong câu hỏi này khác nhau 1 trời một vực với trường hợp [ lời gợi ý có người mặc áo đỏ và chỉ có 1,2 người áo xanh] so với [ lời gợi ý có người áo đỏ nhưng có 10,11,... người áo xanh].

Lời gợi ý nói "có ít nhất 1 người áo đỏ" tức cũng tương đương với nói "có người mặc áo đỏ trong số các bạn", và như vậy hiển nhiên đối với những người mặc áo xanh họ cũng biết "có người mặc áo xanh trong số các bạn" hay tương đương "có ít nhất 1 người mặc áo xanh". Như thế, dữ kiện để suy luận đối với người mặc áo xanh và người mặc áo đỏ là như nhau. <nội dung lời gợi ý của các lần sau ko quan trọng vì như tớ đã nói, các giảng viên chỉ cần đưa ra lời gợi ý 1 lần là đủ>. Việc tớ đưa ra ví dụ để suy luận từ các trường hợp x=1, x=2. x=3,... mục đích chỉ là để đưa ra công thức mà thôi. Và như trên tớ đã nói, dữ kiện để suy luận đối với 2 bên áo đỏ và áo xanh là tương đương nên tất nhiên, cách suy luận là như nhau . -->

--------------------------------

Heheh, tớ mới thay đổi lại một chút ở phần quy định và gia tăng các điều khoản thưởng khuyến khích coi như là cáo lỗi . Thời gian qua hơi bị bận rộn (thật ra giờ vẫn bận nhưng đỡ hơn ) nên không có thời gian ngó ngàng đến 4rum lẫn cái topic này . Bây giờ tớ đã trở lại, tất nhiên là với câu hỏi mới .

Câu hỏi kỳ này là: Gỡ bom! Nghe nguy hiểm không . Nội dung như sau:
    John là một thám tử tư khá nổi tiếng với tài suy luận, nhưng lại không mấy mặn mà với công việc suốt ngày nhìn thấy xác chết và các vụ án mạng này cho lắm. Sáng sớm hôm nay, khi vừa bước chân vào văn phòng thì chuông điện thoại reo lên. John uể oải cởi áo khoác treo lên mắc, để mặc cho điện thoại đổ dồn. Pha một ly nestle cafe rồi anh ta thả mình trên ghế nhấm nháp từng ngụm. Điện thoại vẫn reo. Thêm một hồi nữa, cuối cùng John cũng bực mình với lấy ống nghe và lẩm bẩm:
    - "Gã nào mà còn ầm ĩ hơn cả cái chuông đồng hồ báo thức thế này..."
    - "Thám tử John phải không?" - Giọng một thanh niên trẻ, có vẻ hơi hoảng hốt.

- "Nếu anh nghĩ là gọi nhầm máy mà vẫn giữ đường dây lâu như thế thì tôi khuyên anh nên đi khám bác sĩ tâm lý đi được rồi đấy" - *càu nhàu*
    - "Xin lỗi, vì chúng tôi có việc khẩn cấp nên mới phải gọi đến làm phiền thế này! Vậy anh đúng là thám tử John?" - "Yep!" - "Chúng tôi đã gọi đến nhiều văn phòng thám tử khác nữa nhưng không được, chỉ có..."
    - "Anh bảo là có việc khẩn mà xem ra nó không cấp thiết lắm hỉ?!"
    - "Àh xin lỗi, tôi đi thẳng vào vấn đề đây..."
    - "Tốt"

Và câu chuyện là thế này:
    Người gọi điện đến là thành viên của một tổ phá bom. Sáng nay họ phát hiện được một quả bom khá kỳ lạ. Quả bom này chỉ như một hộp sắt kín, không có dấu hiện cho thấy có thể mở hoặc cạy tháo ra được. Trên mặt quả bom gồm 4 ô chữ A-B-C-D, một nút bấm và một màn hình điện tử. Trên màn hình ghi:
    • - Mật mã để vô hiệu hoá quả bom là chuỗi kí tự hợp thành từ 4 chữ A-B-C-D.
    • - Mật mã có thể gồm cả 4 chữ cái hoặc có thể chỉ bao gồm 1 chữ cái. VD: ADCB, AABB hoặc CCCC...
    • - Có tối đa 5 lần nhập mã số. Sau mỗi lần sai thì trên màn hình sẽ hiển thị thông báo bằng 2 chữ số:
      • + Kí tự chính xác và đúng vị trí
      • + Kí tự thuộc chuỗi mã nhưng nằm sai vị trí

Ký tự không nằm trong chuỗi mã đúng sẽ không hiển thị thông báo.

*VD nếu chuỗi mã là ABDB và nhập vào BCAC thì màn hình sẽ hiển thị: 02 (0 có ký tự chính xác nằm đúng vị trí, 2 ký tự sai vị trí là B và A)

Một người trong đội gỡ bom đã táy máy nhập vào 4 chuỗi mã và nhận được các chữ số thông báo:
    1. - ACDB > 03
    2. - CABC > 11
    3. - BAAD > 12
    4. - DACA > 11

Bây giờ họ chỉ còn lại một lần thử cuối cùng, và nếu thất bại thì quả bom sẽ nổ.

Câu hỏi là: Liệu John có suy ra được chuỗi mã hay không? Nếu có thì chuỗi mã là gì?

Câu này nhẹ nhàng, 600$ thôi

*

Hắc Long Kỳ Hiệp
    Thanks
    0

Mặc định Re: Brainstorm - Suy luận Logic! [Kỳ 8]

*
    o + Chữ số đầu chỉ ra số ký tự đúng vị trí
    o + Chữ số thứ 2 chỉ ra số ký tự sai vị trí
    Ký tự không nằm trong chuỗi mã đúng sẽ không hiển thị thông báo.

*VD nếu chuỗi mã là ABDB và nhập vào BCAC thì màn hình sẽ hiển thị: 02 (0 ký tự đúng vị trí, 2 ký tự sai vị trí là B và A)
    Cái chữ số thứ 2 em không hiểu lắm 0 kí tự đúng vị trí thì phải có 4 kí tự sai vị trí chứ
    Tỉnh dậy...Giấc mơ đã tàn ...
    Một mình ngỡ ngàng ... Trong căn phòng trống ...

m3NoaGeneral Mentor
    Forum Instructor
    Pisces's Avatar
    Đang ở
    Mirkwood of Rhovanion
    Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi Mr.BEO Xem bài viết

Cái chữ số thứ 2 em không hiểu lắm 0 kí tự đúng vị trí thì phải có 4 kí tự sai vị trí chứ
    để sửa lại cho rõ ràng hơn vậy

+ Kí tự chính xác và đúng vị trí
    + Kí tự thuộc chuỗi mã nhưng nằm sai vị trí

*

Hội Vật Lý Đào Duy Từ
    Đang ở
    Các dòng chất lưu
    Thanks
    5

chị ơi cho em hỏi: nếu trong dãy có hai chữ A , mà 1 chữ chính xác và đúng vị trí còn chữ kia thuộc chuỗi mã nhưng nằm sai vị trí thì tính sao ạ

Trang 12 của 14 Đầu tiênĐầu tiên ... 2891011121314 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này