Trang 24 của 27 Đầu tiênĐầu tiên ... 142021222324252627 CuốiCuối
Kết quả 231 đến 240 của 270

Chủ đề: [Lý] Bài tập

___D___T___A10
    Khách

Mặc định Re: Vật lí bài tập

ông xoăn hội phó à

Hộ pháp tự Moderator Braveheart7472's Avatar
    Đang ở
    Thanh Hóa
    Thanks
    1

Trích dẫn Gửi bởi t2m.141093 Xem bài viết
    Hội Phó Vật Lí xuất Sắc đấy,khâm phục
    -----------------------------------------
    tuy Phần sóng cơ đã học từ lâu nhưng minh hi vọng link nay sẽ giúp các bạn ôn phần sóng cơ tốt hơn:http://www.moon.vn/baigiang/Flash.as...40&SubjectID=2
    Cảm ơn bạn
    Trích dẫn Gửi bởi ___D___T___A10 Xem bài viết
    ông xoăn hội phó à
    Xoăn?????????
    Quý vị muốn gia nhập Hội Vật Lý xin mời click vào đây

Hội Vật Lý Đào Duy Từ
    Đang ở
    Các dòng chất lưu
    Thanks
    5

Gơi ý đề tuần này :
    Bài 1 :ta có thể nhận thấy sự tương tự giữa điện trở và quãng đường chuyển động của chuyển động đều :
    + đenta s=v*đenta t(v=v0+at)
    +đenta R=Rô*đenta l /S (Rô=RôA +@*RôA*li)
    Ở công thức thứ hai :l đóng vai trò như t ở công thức thứ nhất ,dùng kiến thức của chuyển động biến đổi đều ta có được kết quả
    Hoặc có thể làm theo cách sau : Do điện trở suất tăng dần đều theo chiều dài nên ta có thể lấy giá trị trung bình với Rôtb=điện trở suất tại trung điểm AB !
    thay vào công thức R=Rôtb*l/S ta có kết quả
    Hoặc ngắn hơn nếu ai đã học tích phân :
    R=tích phân từ 0 đến l của : (ρA(1+α.l)/S)*đenta l( trong tích phân trên l là biến còn l ở cận là giá chiều dài của thanh )
    Bài 2:Ta cần đi xác định điện trở của dây rồi dùng công thức tính điện trở suy ra chiều dài của dây !
    Có thể xác định điện trở của dây bằng cách dùng sơ đồ sau :
    (A // V) nt dây tất cả nối với nguồn
    A nt V nt dây tất cả nối với nguồn
    Bài 3:dùng phương pháp vi phân :chia nhỏ thành vô số bản mỏng
    xét hai bản đối xứng qua trung điểm của AB ta có tổng điện trở của hai phần đó :
    R1+R2=Rô*đenta l /S1+Rô*đenta l/S2=Rô*đenta l*(1/S1+1/S2)
    Coi bản mỏng có bề dày h ta có (1/S1+1/S2)=1/h*(1/d1+1/d2) d1 và d2 là chiều rộng bản tại hai vị trí đối xứng qua trung điểm của AB đang xét
    Dùng cosi ta có R1+R2 min khi d1=d2 có nghĩa là bản hình thang cân lúc này là hình chữ nhật
    Còn R max thì bản có dạng tam giác cân ,khi đó R lớn vô cùng !
    Lần sửa cuối bởi atlantic_fly, ngày 25-02-2011 lúc 05:27 PM.
    Pavel Osipovich Sukhoi is my idol !

Chào cậu ,cậu là queen_bee cô bé bupbê dễ thương của lớp b11 đó hả.Cậu xinh gái quá ,tớ rất muốn được làm quen .
    Tớ xin được tự giới thiệu :tớ là con trai ,học trường đào duy từ ,tớ bằng tuổi cậu,rất có thể chúng ta có duyên và đã từng gặp nhau ở đâu rồi đó.
    Cậu ép nic yahoo của tớ nhé :atlantic_fly(vì tớ chưa biết nic yahoo của cậu)

Hội Vật Lý Đào Duy Từ
    Đang ở
    duy xuyen trong toi
    Thanks
    0

1prjoton có động năg 4.8Mev bắn vào hnhân Na(23) tạo 2hạt @ và hạt X, bjết hạt độg naăg hạt @ là 3,2Mev và tốc độ @ = 2tốc độ X.lấy gần đúg khối lượg các hạt theo số khốj A. Tính năg lượg toả ra.(làm ra kết quả dùm Mj.)
    công suất cuả ló pư.h.nhân U235 là 100MW. Biết trog p.u phân hạch U235, năng lượng toả ra là200Mev. Khốj lượng uranj mà lò tjêu thụ trog 24h là?
    Hạt po đứng yên, phóng xạ @ biến thành hạt X. Cho mpo= 209,9373u,m@=4,0015u,mX=205,9294u, 1u=931,5Mev/c^2, vận tốc hạt @ là?
    Một rừg cây bị đốn, trăm năm sau có thể trồg lại đc. Nhưg, một khi thị hiếu âm nhạc bị biến dạng thì khó có thể khôi phục lại giá trị CHÂN_THIỆN_MỸ như lúc ban đầu.
    HỒN VIỆT ĐÂU RỒI BÀI HÁT VIỆT ƠI!!!

Hội Vật Lý Đào Duy Từ
    Đang ở
    duy xuyen trong toi
    Thanks
    0

1cllx dao độg đhoà. Khoảng t.gjan ngắn nhất để vận tốc có độ lớn khôg nhỏ hơn 1gjá trị cụ thể nào đó (quên mất rùj, đạj loạj là vậy) là T/2, tính f..?
    Một rừg cây bị đốn, trăm năm sau có thể trồg lại đc. Nhưg, một khi thị hiếu âm nhạc bị biến dạng thì khó có thể khôi phục lại giá trị CHÂN_THIỆN_MỸ như lúc ban đầu.

Hội Vật Lý Đào Duy Từ
    Đang ở
    Các dòng chất lưu
    Thanks
    5

Mi còn nhớ bài gia tốc không bài này làm tương tự như bài gia tốc có độ lớn khôg nhỏ hơn 1gjá trị cụ thể nào đó ,bài này trước mình với Mi đã nói 1 lần rồi đấy !

Chào cậu ,cậu là queen_bee cô bé bupbê dễ thương của lớp b11 đó hả.Cậu xinh gái quá ,tớ rất muốn được làm quen .
    Tớ xin được tự giới thiệu :tớ là con trai ,học trường đào duy từ ,tớ bằng tuổi cậu,rất có thể chúng ta có duyên và đã từng gặp nhau ở đâu rồi đó.

Hội Vật Lý Đào Duy Từ
    Đang ở
    duy xuyen trong toi
    Thanks
    0

Nhớ sao không. Mà chính xác là hm đó mj hỏj D, cáj mj bị ốm, chưa nghe D nói gì cả. Hjx. Tóm lại là dạng này mj bjết, nhưng chỉ là biết cáj đề thuj chứ cách giải thì chưa. Thui để mj gửi bài gia tốc D làm giúp nhé!
    1vật dđđh với chu kì T, ban đầu kéo vật ra khỏi Vtcb 4cm roòi thả cho dao động, trong NỮA chu kì đầu, khoảng thời gian nhỏ nhất để gia tốc cuả vật ko vượt quá 20sqrt2(m/s) là T/4. Tần số dao động cuả vật là...?
    Giải chi tiết hộ mj.

Hội Vật Lý Đào Duy Từ
    Đang ở
    Các dòng chất lưu
    Thanks
    5

Mi vẽ nửa vòng tròn đơn vị ra
    dựa vào giả thiết ''trong NỮA chu kì đầu, khoảng thời gian nhỏ nhất để gia tốc cuả vật ko vượt quá 20sqrt2(m/s) là T/4'' ta xác định được gia tốc cực đại của vật
    Gia tốc của vật cũng là 1 dao động điều hoà với pt a=Bcos(Wt+phi) ban đầu gia tốc bằng 0
    ta biểu diễn gia tốc bằng vec tơ quay ,mút của vec tơ quay bạn đầu có toạ độ (0;1).sau nửa chu kì nó có toạ độ (0;-1)
    thời gian mà gia tốc không vượt một giá trị nào đó là thời gian vec tơ quay quay được hai góc bằng nhau ,hai góc này xác định như sau :
    -tâm 0 là đỉnh ,vị trí bạn đầu và vị trí cuối của vec tơ quay là 2 tia
    -vị trí vec tơ quay sao cho gia tốc tại đó bằng gia tốc mà đề cho là tia còn lại
    tính toán ta sẽ ra được gia tốc cực đại
    dùng công thức a max=W^2A ta tính ra W

Phong Vân huyền thoại
    Đang ở
    Hanoi, Vietnam, Vietnam
    Thanks
    7

Trích dẫn Gửi bởi mimosa_qn9 Xem bài viết
    Nhớ sao không. Mà chính xác là hm đó mj hỏj D, cáj mj bị ốm, chưa nghe D nói gì cả. Hjx. Tóm lại là dạng này mj bjết, nhưng chỉ là biết cáj đề thuj chứ cách giải thì chưa. Thui để mj gửi bài gia tốc D làm giúp nhé!
    1vật dđđh với chu kì T, ban đầu kéo vật ra khỏi Vtcb 4cm roòi thả cho dao động, trong NỮA chu kì đầu, khoảng thời gian nhỏ nhất để gia tốc cuả vật ko vượt quá 20sqrt2(m/s) là T/4. Tần số dao động cuả vật là...?
    Giải chi tiết hộ mj.
    Câu này tần số bằng 1
    Sống không phải chỉ vì mình mà còn vì mọi người xung quanh

Hội Vật Lý Đào Duy Từ
    Đang ở
    Các dòng chất lưu
    Thanks
    5

1 cuộn dây đồng đường kính 0,5 mm quấn trên 1 cái lõi dài 10cm. Đường kính lõi là 1cm và đường kính 2 đĩa ở 2 đầu lõi là 5cm. Biết các vòng được quấn đều và sát vào nhau. Hãy tìm điện trở của dây biết điện trở của đồng là $1,7.10^-8$ ôm mét. Bài này cũng hay các bạn giải hộ tớ. Tớ giải mãi Mà không ra kq đúng
    Thành thử nói xem Thành làm thế nào ,mình thấy nó cũng không phức tạp cho lắm ,cứ làm bình thường thôi mà !

Trang 24 của 27 Đầu tiênĐầu tiên ... 142021222324252627 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này