Trang 14 của 35 Đầu tiênĐầu tiên ... 410111213141516171824 ... CuốiCuối
Kết quả 131 đến 140 của 344
    Hội Vật Lý Đào Duy Từ
    Đang ở
    Các dòng chất lưu
    Thanks
    5

Mặc định Re: Cơ học cổ điển

em phản bác anh trước :

''Đúng như em nói, lực tác động vuông góc với quãng đường nên coi như ko sinh công trên quãng đg từ A đến B mà chỉ sinh công ở quá trình nâng vật lên thôi em ạ''
    cái này anh sai hoàn toàn ,công bỏ ra phần lớn là để thắng ma sát giữa chân với mặt đường trong quá trình di chuyển ,đưa vật lên độ cao h không thấm vào đâu so với công này nên hầu như ta bỏ qua
    tóm lại ; công thắng ma sát là không đổi , chỉ có xương sống có độ đàn hồi giúp ta không mất công đưa vật lên độ cao h trong quá trình di chuyển trọng tâm vật bị đi xuống như em đã trình bày
    anh biện hộ cho mình đi
    sau đó đến lượt em đưa ra dẫn chứng
    Pavel Osipovich Sukhoi is my idol !

Chào cậu ,cậu là queen_bee cô bé bupbê dễ thương của lớp b11 đó hả.Cậu xinh gái quá ,tớ rất muốn được làm quen .
    Tớ xin được tự giới thiệu :tớ là con trai ,học trường đào duy từ ,tớ bằng tuổi cậu,rất có thể chúng ta có duyên và đã từng gặp nhau ở đâu rồi đó.
    Cậu ép nic yahoo của tớ nhé :atlantic_fly(vì tớ chưa biết nic yahoo của cậu)

Hội Vật Lý Đào Duy Từ DDT Friend
    Đang ở
    Heaven anh Earth
    Thanks
    0

Đc rồi thì công trong quá trình di chuyển ko đổi nhé, thế làm thế nào để em đưa vât lên đầu nào, có phải là dùng tay nâng lên đặt lên đầu ko, em cứ tưởng em cứ cúi người xuống là xương sống đàn hồi làm em thẳng người lên mà ko mất công hả? Lấy đâu ra hả em , muốn thẳng người lên là phải sinh công hết.
    Tóm lại là quãng đường em nâng vật rồi đặt lên đầu sẽ dài hơn quãng đường anh chỉ nâng vật là là mặt đất nên công của em mất nhiều hơn

Hội Vật Lý Đào Duy Từ
    Đang ở
    Các dòng chất lưu
    Thanks
    5

bây giờ thế này ,theo ý anh ;công thắng ma sát không đổi ,bây giờ ta lại xét đến công nâng vật lên độ cao h
    nếu vậy thì dội đầu sẽ tốn công nhất kakakakakakakakakaka hay quá
    em đưa ra dẫn chứng của em :
    trong quyển vật lí lí thú của nhà xuất bản văn hoá thông tin trang 32 có viết về 1 thí nghiệm :
    thử phân biệt lượng oxy tiêu hao khi đặt vật nặng lên đầu đi bộ và xách vật nặng bằng tay,kết quả là lượng oxy tiêu hao khi xách bằng tay lớn hơn rất nhiều so với khi đội đầu (đang tính đi cùng 1 quãng đường như nhau)
    đó là 1 minh chứng hùng hồn rằng :đội đầu tiết kiệm năng lượng hơn ,nó hoàn toàn trái với suy luận của anh ,và năng lượng tiết kiệm đó chỉ có thr\ể như em đã nêu
    sách này có được coi là sách lá cải chuyên nói phét không ạ
    em xin hết

Chào cậu ,cậu là queen_bee cô bé bupbê dễ thương của lớp b11 đó hả.Cậu xinh gái quá ,tớ rất muốn được làm quen .
    Tớ xin được tự giới thiệu :tớ là con trai ,học trường đào duy từ ,tớ bằng tuổi cậu,rất có thể chúng ta có duyên và đã từng gặp nhau ở đâu rồi đó.

Đang ở
    Heaven anh Earth
    Thanks
    0

Biết ngay mà, đã bảo là dùng mình năng lượng thôi.
    Em đọc lại bài đầu tiên của anh giải cho bài toán này nhé, cái mà đội đầu tốn nhiều công hơn anh chỉ xét trên phương diện vật lí, em cứ đọc lại bài đầu của anh đi nhé, còn em cứ hỏi thầy em xem có phải xét trên phương diện vật lí nó là như thế ko rồi nói tiếp nhá.
    Khổ quá cơ

News Managaer News Manager Candy's Avatar
    Đang ở
    C:\WINDOWS
    Thanks
    0

Thế này nhé: Chia nhỏ ra đi. Hãy so sánh công và năng lượng trong 2 thời điểm: đưa vật từ mặt đất lên đầu hoặc xách ở 2 tay và đưa vật đi 1 quãng đường. Lưu ý: Phân biệt rõ công và năng lượng tiêu hao.

Member quèn ĐDT Member vitaminb12's Avatar
    Đang ở
    Grand Line
    Thanks
    2

Giải bài toán phức tạp về một cỗ máy hoàn hảo như thế chỉ với kiến thức vật lý phổ thông và những suy luận theo cảm tính thôi hả
    Câu đố này đang bị biến thành "đưa một vật từ A tới B ở độ cao nào là có lợi về công nhất"

Je ne suis pas d’accord avec ce que vous dites, mais je me battrai jusqu’à la mort pour que vous ayez le droit de le dire.
    Hiện text ẩn<-- "Tôi không đồng ý với những gì anh nói, nhưng tôi sẽ bảo vệ cho đến chết quyền được nói như vậy của anh." -->
    ---Voltaire---

News Managaer News Manager Candy's Avatar
    Đang ở
    C:\WINDOWS
    Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi vitaminb12 Xem bài viết
    Giải bài toán phức tạp về một cỗ máy hoàn hảo như thế chỉ với kiến thức vật lý phổ thông và những suy luận theo cảm tính thôi hả
    Câu đố này đang bị biến thành "đưa một vật từ A tới B ở độ cao nào là có lợi về công nhất"
    ko chỉ là công mà cả về tổng năng lượng nữa ế ạ (quăng tạ vỡ mặt e)

Hội Vật Lý Đào Duy Từ
    Đang ở
    Các dòng chất lưu
    Thanks
    5

@ anh Minh : em đang xét trên phương diện vật lí đó thôi ,kể cả cái đội đầu của anh tốn công hơn cũng vậy ,nhưng em đã chỉ ra lập luận của anh là sai còn gì :
    -công thắng ma sát không đổi , công đưa vật lên đỉnh đầu là lớn nhất(cái này không phải bàn) .....>công dùng để đưa vật đi từ A....>B khi đội đầu là lớn nhất ,nhưng thí nghiệm đã chỉ ra đội đầu tiết kiệm năng lượng nhất (kể cả cái này cũng là vật lí ,định luật bảo toàn năng lượng)
    -em thấy bài đầu của anh ,đầu tiên anh bảo là chỉ lợi về lực không lợi về công (năng lượng)
    nhưng suy luận đó của anh đã sai (dựa vào thí nghiệm trong sách vật lí lí thú)
    -em khẳng định lại 1 lần nữa ,đội đầu tốn ít công hơn và nguyên nhân em đã nêu
    bây giờ nếu anh tìm được nguyên nhân nào khác để chứng tỏ đội đầu tốn ít công hơn(khác cái nguyên nhân của em ) và nguyên nhân đó phải thuyết phục ,thuyết phục hay không nhờ trọng tài chấm ,khi đó em nhậun sai còn cái vụ anh bảo đội đầu không lợi về năng lượng em bỏ qua
    còn ngược lại anh không tìm được nguyên nhân nào để chứng minh đội đầu có lợi về công hơn thì giả thiết em đưa ra là đúng, lúc đó em đúng
    Lần sửa cuối bởi atlantic_fly, ngày 02-08-2010 lúc 08:49 AM.

Đang ở
    Heaven anh Earth
    Thanks
    0

Thế này nhé, vì em ko học về sinh nên em ko biết, tế bào có 2 kiểu hô hấp, hô hấp hiếu khí và hô hấp kị khí
    Hô hấp hiếu khí là hô hấp diễn ra khi tế bào có đủ ko khí sẽ sinh ra nhiều năng lượng
    Hô hấp kị khí (gồm có lên men lactic và lên men rượu) là hô hấp diễn ra khi tế bào ko có đủ ko khí, nó sẽ tiêu tốn lượng O2 nhiều hơn nhưng sinh ra ít năng lượng hơn.
    Thí nghiệm trong sách vật lí của em đề cập đến lượng O2 tiêu tốn chứ ko đề cập đến năng lượng cụ thể.
    Lí do khi xách bằng tay tiêu tốn nhiều ôxi hơn đội đầu là do:
    Khi xách bằng tay thì cơ tay và cơ vai chịu lực là chủ yếu, dẫn đến việc 2 cơ này bị mỏi, đó là do các tế bào cơ làm việc quá sức, ko có đủ ôxi để hô hấp hiếu khí nên nó phải hô hấp bằng cách lên men lactic, axit lactic sinh ra đầu độc tế bào cơ nên ta có cảm giác mỏi ( cái này anh Hùng có thể kiểm chứng). Chính vì hô hấp kị khí nên để có đủ năng lượng cần để mang vật thì tế bào cần lượng ôxi nhiều hơn là hô hấp hiếu khí
    Còn khi mang bằng đầu, trọng lượng của vật sẽ đc chia đều cho các cơ cổ, vai, lưng, chân nên sẽ lâu bị mỏi hơn, có nghĩa là các tế bào có đủ ôxi để hô hấp hiếu khí, chính vì thế mà lượng ôxi tiêu thụ khi mang bằng đầu ít hơn khi xách tay.
    Tất cả những vấn đề này đều là hoàn toàn chính xác, em có thể kiểm chứng tuỳ thích. Em chưa hiểu gốc rễ của vấn đề mà chỉ dựa vào 1 thí nghiệm trong sách để khẳng định 1 vấn đề khác là chưa chính xác ( năng lượng vật lí và lượng ôxi tế bào tiêu thụ là 2 vấn đề hoàn toàn khác). Nên em đừng nói anh sai ở đây.
    1 hiện tượng nếu em ko đi sâu tìm hiểu kĩ gốc gác của nó thì rất dễ bị phạm sai lầm. Và thực tế là anh cũng đã chứng minh em sai ở lập luận xương sống đàn hồi làm giảm lực của em, tại sao em ko suy nghĩ về vấn đề đó nhỉ.
    Rõ ràng là tổng quãng đường của em lớn hơn của anh mà em lại bảo em lợi về công đc có nghĩa là em ko suy nghĩ chắc chắn. Trong trường hợp này anh ko bảo sách sai nhưng ko phải lúc nào sách cũng đúng đâu em, luôn phải kiểm chứng lại bằng lập luận của mình và có gì chưa biết thì phải tìm hiểu thêm, đến cả SGK cũng có chỗ chưa chính xác cơ mà.
    Anh rất thích những người có quan điểm lập trường rõ ràng và biết bảo vệ nó, nhưng cần biết nhận định rõ đúng sai nữa chứ ko phải chỉ bảo vệ của mình thôi đâu

Hắc Long Kỳ Hiệp
    Đang ở
    ♂♥Çå®ïBë♥
    Thanks
    0

hai anh xét đến cả sinh học vô vật lí thì đúng là cao thủ . bái phục

Trang 14 của 35 Đầu tiênĐầu tiên ... 410111213141516171824 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này